Sau cảm xúc hạnh phúc, hân hoan vì lời cầu hôn của chàng, các cô dâu tương lai sẽ bước vào quá trình “tút tát”, chuẩn bị mọi thứ để có một đám cưới như ý muốn. Thế nhưng nên bắt đầu từ khi nào và làm những gì để có được hiệu quả nhất thì chưa phải cô dâu nào cũng biết.

Lời khuyên về thời gian chuẩn bị tốt nhất cho lễ cưới của bạn là càng sớm càng tốt, như thế bạn sẽ có thể tham khảo nhiều thứ, xem xét chi tiết kế hoạch cũng như kịp thời thay đổi ý tưởng của mình. Sau đây là gợi ý về “lịch trình” chuẩn bị cụ thể của cô dâu tương lai mà bạn có thể tham khảo:

6 tháng trước khi cưới

Nếu bạn muốn giảm cân thì hãy làm ngay đi thôi. Ăn kiêng vội vàng có thể ảnh hưởng đến sức khỏe và vẻ ngoài của bạn, vì thế hãy áp dụng một chế độ giảm cân khoa học với nguồn dinh dưỡng an toàn. Bạn cũng nên thường xuyên luyện tập thể dục để giúp cơ thể trở nên thon gọn, săn chắc và tự tin hơn trong chiếc váy trắng thiêng liêng. Bắt đầu tìm hiểu và sử dụng những phương thức tự nhiên để làm đẹp cho da, tóc và cơ thể của bạn. Lúc này sẽ có đủ thời gian để chúng thẩm thấu cũng như phát huy tác dụng tốt nhất.

(Ảnh: Getty Images)

Đây là thời điểm lý tưởng để bạn bắt tay vào quá trình cải thiện sức khỏe và diện mạo của mình. Đối với cô dâu, xuất hiện trong tiệc cưới với vẻ tươi tắn, căng tràn hạnh phúc là rất quan trọng, vì thế đừng để lo lắng, áp lực khiến cơ thể của bạn mệt mỏi. Hãy thử thay đổi kiểu tóc để biết được phong cách phù hợp với mình, thời gian 6 tháng sẽ giúp bạn quen thuộc dần trong hình ảnh mới, mái tóc được định hình dần và bạn không phải lo lắng tìm cách xoay sở với chúng.

Tham khảo các kiểu váy, áo dài cưới và chủ đề trang trí trong bữa tiệc để sớm quyết định được ý tưởng sẽ thực hiện trong ngày trọng đại. Với những cô gái tiệc tùng, thường hút thuốc hay uống bia rượu thì đây là lúc dừng lại tất cả những điều đó nếu bạn muốn trở thành cô dâu xinh đẹp. Đồng thời hãy tìm đến các phòng khám, hay bác sĩ chuyên khoa để trao đổi về những nỗi lo lắng sức khỏe của mình.

Và điều quan trọng cuối cùng là hai bạn nên đi khám tiền hôn nhân để đảm bảo sức khỏe thật tốt trước khi chấp nhận gắn kết cuộc đời của nhau.

3 tháng trước khi cưới

Lúc này bạn cần đẩy nhanh tiến độ thực hiện kế hoạch cưới của mình hoàn tất sớm để có cơ hội kiểm tra vài lần nhằm chắc chắn mọi thứ đều đúng như ý muốn. Nếu có bất cứ điều gì sai sót, bạn vẫn còn đủ thời gian để khắc phục.

Chọn, thử và mua (hoặc thuê) trang phục cưới vừa vặn với cô dâu cùng các phụ kiện đi kèm cần thiết khác như giày, trang sức, lúp, hoa cưới...

Lựa chọn dịch vụ chụp hình cưới và trang điểm cô dâu phù hợp với ý tưởng của mình. Lúc này vẫn còn đủ thời gian để bạn có thể chỉnh sửa hình theo ý muốn hoặc thay đổi địa điểm, chủ đề cho hình cưới.Nếu bạn vẫn chưa chăm sóc da dẻ cho mình từ trước đó thì chẳng còn thời gian để chần chừ nữa đâu. Hãy tiến hành ngay từ việc tẩy tế bào chết 2 lần/ tuần, dưỡng ẩm da và bổ sung thêm các vitamin làm đẹp khác trong nguồn dinh dưỡng hàng ngày để làn da cô dâu tương lai được bừng sáng nhé!

1 tháng trước ngày cưới

Bạn hãy sẵn sàng đếm ngược đi thôi! Càng gần ngày trọng đại, bạn càng cần thận trong những dự định có phần bộc phát và ảnh hưởng nhiều đến toàn bộ kế hoạch của bạn. Bạn nên tiếp tục duy trì các bước dưỡng da, làm đẹp cho mình, tránh thay đổi đột ngột phương pháp cũng như loại mỹ phẩm đang dùng vì có thể chúng sẽ không có tác dụng ngay mà còn gây ra hậu quả khó chữa trị nhanh đấy.

1 tuần trước khi cưới

(Ảnh: Internet)

Gần như ngày cưới đã ở ngay đây rồi, điều quan trọng là bạn vẫn cần kiên trì tiếp tục những bước chăm sóc bản thân như về dinh dưỡng, làm đẹp và tuyệt đối không được thay đổi liệu pháp vì bạn sẽ không còn thời gian để khắc phục lỗi sai đâu. Hãy tận dụng những ngày cuối cùng này cho bản thân thư giãn nhiều hơn nữa. Bạn cần phải ngủ đủ giấc trong tuần này để không làm hỏng “thành quả” chăm sóc da dẻ cũng như vẻ đẹp của mình trong suốt những tháng qua.

Tranh thủ một vài ngày để rà soát lại mọi thứ từ váy cưới, dịch vụ trang điểm đến thực đơn nhà hàng, trang trí tiệc cưới… Hãy đảm bảo mọi thứ đã được chẩn bị sẵn sàng trước “giờ G” và nếu có bất cứ điều gì cần thay đổi, bạn nên yêu cầu tiến hành ngay chứ đừng chần chừ qua ngày.

1 ngày trước khi cưới

Những giờ độc thân cuối cùng trong ngày hôm nay sẽ khiến bạn cảm thấy hồi hộp, hưng phấn và có chút bối rối, nhưng dù thế nào đi nữa bạn cũng cần cố gắng bình tĩnh để không có những suy nghĩ hay hành động bốc đồng làm ảnh hưởng đến những gì đã chuẩn bị cho ngày mai đấy. Cần cẩn trọng trong việc ăn uống để không bị mặc bệnh về đường tiêu hóa, và tất nhiên bạn cần lưu ý những điều không nên làm trước ngày cưới.

Và ngày mai sẽ rất cần một cô dâu xinh đẹp có nụ cười tươi tắn, rạng rỡ hạnh phúc sánh đôi bên vị hôn phu của mình, vì thế hãy đi ngủ sớm để tinh thần của bạn được thư giãn và đảm bảo cho đôi mắt không bị thâm quầng đấy.