Tôi và vợ đã cùng nhau nên vợ nên chồng được 7 năm nay. 7 năm qua, từ 2 bàn tay trắng, chúng tôi đã từng bước phấn đấu để tạo dựng một cuộc sống ổn định. Mấy năm nay, vợ chồng tôi cũng đã mua được nhà, mua được xe và có tích lũy vài tỉ gửi ngân hàng.

Tôi cứ nghĩ cả đời này sẽ mãi mãi chung thủy với người vợ hiền đảm đang cùng 2 đứa con ngoan ngoãn, xinh xắn này. Nhưng cách đây hơn 1 năm, đang đi công tác trong Sài Gòn thì tôi bất chợt va vào em. Như bị tiếng sét ái tính đánh trúng, tôi quên hết vợ con ở nhà, cứ chinh phục em bằng được. Và 2 tháng đi công tác Sài Gòn, tôi đã cưa đổ em. Khi tôi về bắc, em còn muốn theo tôi về. Dĩ nhiên tôi kiếm mọi cớ để trì hoãn cái đuôi này không cho về Hà Nội không thì nguy to.

hình ảnh

Ảnh minh họa internet.

Vì công việc nên tôi rất hay đi công tác Sài Gòn. Thường thì mỗi tháng tôi phải bay vào đó 1 lần. Lần nào xong công việc tôi cũng tìm đến em và mê mệt bên em vài ngày. Tất nhiên tôi nói dối rằng đã có vợ con nhưng bị vợ bỏ. Hiện tôi đang là ông bố đơn thân. Mối tình của em và tôi, tôi cũng nói ráo hoảnh với em rằng đã kể cho bố mẹ ở quê biết. Song họ không đồng ý vì đang chê em ở quá xa.

Do mới 24 tuổi nên em còn thơ ngây lắm. Vì thế, em tin hết những gì tôi nói nên không mè nheo chuyện theo ra Hà Nội nữa. Em cứ ngây thơ cho tôi những đêm gần gũi cuồng nhiệt mà chẳng biết ở nơi kia tôi đã có tổ ấm của riêng mình.

Riêng phần nói dối vợ thì hơn 1 năm với tôi đã thành kỹ năng điêu luyện. Hơn nữa 1 người bắc, một người nam làm sao vợ tôi biết được. Chưa kể, vợ tôi lại rất bận. Ngoài làm việc tại công sở, cô ấy còn bán thêm các món ăn online. Công việc làm thêm mà đông khách đặt món lắm. Vì thế, vợ tôi bận bù đầu, hết công việc lại đến con cái, sao có thời gian rảnh đâu mà để ý được.

Với lại, tuy ngoại tình nhưng cô bồ bé nhỏ của tôi cũng có gia cảnh khá. Vì thế em chẳng bao giờ đòi hỏi ở tôi vật chất. Tôi không phải chu cấp cho em bất cứ thứ gì. Do đó, lương lậu tôi vẫn đưa về cho vợ đều hàng tháng. Tối tối vẫn ngủ cùng vợ và về nhà với các con. Chỉ 1 tháng vài ngày đi công tác theo yêu cầu của công việc. Hoặc chẳng phải do công việc thì tôi cứ bịa lý do như thế. Làm sao mà vợ phát hiện cho được.

Cho đến 23 Tết vừa rồi thì cô bồ của tôi ở Sài Gòn cứ nhất quyết đòi bay ra Hà Nội gặp tôi. Tôi không cho thì em cứ lén đặt vé ra đây. Điều này khiến tôi thêm bận rộn và phiền phức ngày giáp Tết lắm. Vừa phải đi làm, vừa phải lo Tết nội Tết ngoại, lại còn kèm cô bồ nhí nữa cũng khiến tôi mệt mỏi lắm. Song cũng may là vợ tôi vẫn bận tối mắt vì mọi người đặt đồ ăn ngày Tết nên cũng chẳng để ý đến những lần đi sớm về muộn bất thường của tôi.

Bồ của tôi bảo, em sẽ ở lại đến hết mùng 1 Tết thì mới bay về Sài Gòn. Vì em muốn được ở gần tôi và đón Tết năm đầu tiên ở Hà Nội kiểu khác biệt. Dù cho tôi không dẫn em về ra mắt bố mẹ cũng chẳng sao. Chiều bồ, tôi đã phải thuê cho em 1 khách sạn mini nhỏ và hàng ngày dành thời gian hợp lý để bên em.

Tôi cứ thản nhiên như không đi về giữa vợ và bồ ngày cận Tết. Tới tối 30, tôi lấy cớ đi chơi với mấy anh em đồng nghiệp để đưa bồ đi chơi Tết ở bờ hồ. Trước giao thừa nửa tiếng, tôi về nhà thì thấy vợ cũng bắt đầu chuẩn bị cúng giao thừa. Lúc đi ngang qua phòng thờ, tôi thấy vợ đứng trước bàn thờ gia tiên lầm rầm khấn:

“Cầu mong cho các vị thần linh, tổ tiên trong nhà phù hộ độ trì cho con sớm vạch mặt được bộ mặt thật của lão chồng ngoại tình nhà con. Cầu mong cho anh ấy sớm biết sai lầm của mình mà chấm dứt với cô bồ Sài Gòn kia”.

Nghe lén vợ tôi lầm rầm khấn lúc giao thừa trước bàn thờ tổ tiên như vậy mà tôi tối sầm mặt. Không biết bằng cách nào mà vợ tôi biết được chuyện tôi ngoại tình vậy? Vì thế, tôi vội phải chạy vào phòng thờ, quỳ xuống chân vợ mà tự thú tất cả. 

Mấy ngày Tết vừa rồi, vợ tôi không nói không rằng với chồng. Cô bồ của tôi thì cứ nheo nhéo gọi nhưng tôi không dám bắt máy. Chắc giận dỗi quá, em đã bay về Nam như dự định mà không nhắn tin, gọi điện cho tôi nữa. Tôi thì đang mặc kệ bồ, chỉ chăm chăm làm lành với vợ mà em không cho. Em bảo để qua cái Tết này đã, đến ngoài rằm tháng Giêng thì tính sổ 2 năm rõ mười với tôi. Tôi phải làm sao đây mọi người ơi?

hình ảnh

Ảnh minh họa internet.