Tết đến nơi rồi mà vợ chồng vẫn không yên ổn các bác ạ. Chồng em vốn chẳng tệ bạc với vợ con, không gái gú, lăng nhăng nhưng cái tính gia trưởng, nhất nhất phải theo ý mình của anh khiến em không chịu nổi.

Em thì vốn thẳng tính, có gì nói nấy, đôi khi hơi ương bướng, không thích bị người khác điều khiển.

Đêm hôm qua sau 1 ngày cãi nhau to, chồng chửi bới em không ra gì, dùng tất cả những từ khốn nạn nhất trên đời này mang ra đay nghiến vợ. Đã thế còn động đến cả bố mẹ đẻ em nữa nên càng không thể nhịn được.

Mẹ chồng em trước vẫn lo nghĩ cho con cháu nhưng bên con trai, thấy vợ chồng em cãi nhau thì bà chỉ mặt em bắt em câm mồm. Em ức quá mới bảo:

“Lúc anh ấy chửi bố mẹ con sao mẹ không nói gì, lúc ấy mẹ đứng ra phân tích ai đúng, ai sai thì con mới nể”.

“Con tao tao tự biết nó thế nào, mày không phải dạy”.

“Mẹ phải dạy con mẹ vì con trai mẹ mất dạy chứ không phải con. Còn con chẳng bao giờ cãi láo mẹ cả”.

Thế là cả mẹ cả con họ đùng đùng nói đuổi em và con trai 1 tuổi ra khỏi nhà, nghĩ mà ức chế.

Bố mẹ nuôi em mấy chục năm chưa được báo hiếu cái gì, giờ còn bị con rể nó chửi không ra làm sao càng nghĩ lại càng điên. Em cứ nghĩ, chồng thì chồng chẳng chồng thì thôi chứ cứ động đến bố mẹ em thì “cút”. Chia sẻ thật với các chị, tiền lương và tiền làm ngoài của em dư sức nuôi sống 2 mẹ con được ăn sung mặc sướng.

Trước lấy chồng đấy nhưng có nhờ được chồng tí nào đâu, thì giờ có chồng hay không cũng đâu còn quan trọng. Có điều con thiếu bố, gia đình thiếu nhau thôi.

Mà chuyện có gì đâu, chỉ là chồng em đòi cho mẹ chồng nhiều hơn mẹ đẻ 5 triệu. tức là mẹ chồng cho 10 triệu còn mẹ đẻ 5 triệu thôi. Em không nghe, em bảo phải cho bằng nhau, làm gì có chuyện bà nội hơn bà ngoại được, bà nào chả giống bà nào.

Nhưng ý lão chồng em bảo là ở gần bà nội nên nhờ bà hơn thì cần phải biếu bà nhiều tiền hơn. Em chả thấy ở đâu có cái lý vớ vẩn như thế, là các chị thì các chị nghe thế có hợp lý không?

Trong khi để có được như ngày hôm nay em đã phải cố gắng rất nhiều, công việc nhiều hơn chồng, kiếm tiền nhiều hơn chồng, thậm chí chăm sóc con cái nhiều hơn cả chồng.

Lão chồng thì khù khờ, chả lo kiếm tiền suốt ngày lo nghĩ cách tiết kiệm và quản vợ. Sức chịu đựng của con người có hạn, em đủ mệt mỏi lắm rồi. Thôi cứ coi như duyên đã cạn, đêm qua chồng đưa đơn em đồng ý và ký luôn rồi. Không biết sau này có hối hận không chứ giờ em đang mong tòa giải quyết càng nhanh càng tốt.

webtretho