Sau ca đại phẫu thuật kéo dài hơn 13 tiếng cùng sự cố gắng của gần 100 y bác sĩ đến tối ngày 16/7 2 bé song sinh dính nhau Diệu Nhi – Trúc Nhi đã tỉnh lại. Giờ đây, 2 em đã có cuộc sống độc lập, kết thúc hành trình hơn 1 năm chung sống cùng 1 cơ thể với nhiều khó khăn, vất vả.

Theo chia sẻ của Phó Giám đốc Bệnh viện Nhi đồng TP. HCM - bác sĩ CK2 Nguyễn Minh Tiến (Tổng chỉ huy ekip Hồi sức Hậu phẫu) cho biết, đến hiện tại cả 2 bé đã ổn định, tuy nhiên do vẫn còn đau nên các bác sĩ tiến hành hỗ trợ hô hấp và giảm đau cho 2 bé.

Được biết, hiện vết thương mổ tách 2 bé đã được các bác sĩ tạo hình thành công nhưng do phức tạp nên phải theo dõi sát, chống loét, chống nhiễm khuẩn, nhiễm trùng. Ngoài ra, 2 bé cũng được dùng thuốc an thần và giảm đau.

Cặp song sinh Trúc Nhi - Diệu Nhi đã tỉnh: Trả cho mỗi bé cuộc đời trọn vẹn, mai này có thể sinh con

hình ảnh

Hai bé hiện tại được nằm trong phòng hồi sức ngoại, được theo dõi từ 12 – 24 tiếng, đặc biệt có thể theo dõi đến 48 tiếng đồng hồ để có thể theo dõi biến chứng sau cuộc phẫu thuật.

Mỗi bé sẽ có 2 bác sĩ, 4 điều dưỡng hỗ trợ theo dõi liên tục. Đồng thời, cứ 12 tiếng đồng hồ, các bác sĩ sẽ tiến hành họp giao ban tình hình sức khỏe của 2 chị em.

Xúc động vì được vào thăm 2 con, mẹ 2 bé Diệu Nhi – Trúc Nhi chia sẻ: "Mẹ mới vô thăm 2 em, 2 em rất là ngoan. Vì còn đau nhiều nên bác sĩ chưa cho 2 em tỉnh hẳn. Sinh hiệu ổn và em hơi sốt 1 tý thôi ạ. Được nhìn thấy 2 em là mẹ vui lắm rồi. Ba mẹ sẽ cầu nguyện cho con nhiều hơn".

hình ảnh

Giám đốc BV Nhi đồng – Bác sĩ Trương Quang Định cho biết, các bác sĩ đã hết sức chú ý về khả năng nhiễm trùng, nhiễm khuẩn cũng như những vấn đề liên quan đến tiêu hóa, tiết niệu và khép khung chậu cho 2 bé.

Cũng theo bác sĩ Định, hiện tại 2 bé vẫn đang dùng hậu môn tạm, bàng quang qua da và sẽ được phẫu thuật lại trong 3 tháng nữa, còn ống dẫn lưu sẽ được rút trong vòng 1 tuần.

hình ảnh

“Trong điều trị dài hơn, chúng tôi phải tập vật lý trị liệu, đây là 2 bé gái, còn sinh con đẻ cái về sau nữa là cả một quá trình dài. Chúng tôi sẽ theo dõi 2 bé cho đến khi 18 tuổi", Giám đốc Bệnh viện Nhi đồng thông tin.

Trước đó, ngày 6/7/2019 Bệnh viện Hùng Vương đã mổ thành công 2 bé song sinh dính liền phức tạp. Sau đó, 2 bé được các bác sĩ tại Bệnh viện Nhi đồng đã tiến hành theo dõi, chăm sóc các bé theo một chế độ đặc biệt.

Ngày 15/7, 2 em bé được các bác sĩ phẫu thuật tách rời, trả lại cuộc sống bình thường như bao đứa trẻ khác. Chỉ mong 2 bé sẽ nhanh hồi phục, có 1 cuộc sống bình yên, hạnh phúc.

Nguồn, ảnh: Tổng hợp, Tiền phong.