Đời đàn bà hơn nhau tấm chồng, thật may kiếp này số phận mỉm cười cho em lấy được người đàn ông tử tế nên thấy cuộc đời thật tươi đẹp.

Thực sự mà nói thì vợ chồng em thuộc diện yêu nhanh cưới vội. Cả yêu lẫn cưới có chưa đầy 5 tháng đã “chốt” xong. Cũng tại lúc đó em đã 29, chồng em 31. Hai đứa bị gia đình thúc giục quá nên cuống chẳng dám “ngâm” lâu.

hình ảnh

Ảnh minh họa: Nguồn internet

Lúc kết hôn em cũng hoang mang lắm, tuy rằng tâm thế lúc cưới không phải quá vơ bèo vạt tép nhưng cũng là kiểu nhắm mắt nhắm mũi chạy đua với thời gian. Đâm ra em cũng lo không biết mấy nữa về sống cùng có dung hòa được không.

Sau gần 6 năm chung sống, em có thể tự tin khẳng định rằng, làm vợ anh là quyết định sáng suốt nhất cuộc đời em các chị ạ.

Nói về tiền bạc, chồng em không có, ngoại hình cũng chỉ tầm trung, đổi lại anh lành tính, có chí mà chịu khó.

Kết hôn xong, vợ chồng chưa có điều kiện phải đi ở trọ nên chồng em quyết tâm cày cuốc ngày đêm thực hiện mục tiêu phải mua nhà trong vòng 5 năm đầu sau cưới.

Thời gian đó chồng em vất vả lắm, ngày làm việc công ty, tối về tranh thủ chạy grab. Rảnh rỗi sẽ xoay trần vào bếp nấu nướng cho vợ, không ngại việc gì. Đặc biệt với nhà ngoại, anh sống tình cảm mà quan tâm đến bố mẹ vợ.

Sau bao nỗ lực phấn đấu của vợ chồng, đầu năm vừa rồi bọn em cũng mua được 1 căn chung cư tầm trung, rộng 70m ngay gần nhà ngoại. Với tầm tiền bọn em có, hai đứa hoàn toàn có thể mua ở khu đẹp hơn song anh bảo:

“Ông bà ngoại sống có 1 mình, hai vợ chồng mua nhà ở gần sẽ tiện đi lại thăm nom, chăm sóc các cụ”.

Cách đây 3 tháng bố em bị đột quỵ, may mắn được đưa đi cấp cứu kịp thời, giữ lại được tính mạng, tuy nhiên ông bị tụ máu não. Bác sỹ chỉ định phải mổ hút cục máu đông ra nếu không dần dần cụ sẽ rơi vào trạng thái thực vật.

Khổ cái bố mẹ em không có tiền tích lũy, ông không có lương hưu, chỉ mình mẹ có. Một tháng được gần 5 triệu đủ chi tiêu cuộc sống thường ngày. Trong khi đó, chi phí dự tính cho ca phẫu thuật của bố em lên tới hơn trăm triệu, cộng thêm thuốc men viện phí các kiểu nữa phải 200 triệu. Vì nhà không có anh em, mình em là con 1 phải xoay xở hết. Bao ngày mất ăn mất ngủ bởi vợ chồng có tiền đổ cả vào lấy nhà tháng trước.

Còn chưa biết phải tính thế nào thì chiều ấy anh đi làm về báo với vợ:

“Tạm thời anh sẽ bán lại căn hộ này cho người ta. Giá không tới nỗi nào. Rút vài trăm lo chữa trị cho bố trước rồi tính sau”.

Nghe chồng nói mà em ứ nước mắt các chị ạ. Thật sự em không nghĩ anh lại tận tâm lo cho bố mẹ vợ như thế. Cũng may nhờ có tiền bán nhà mà bố em được mổ. Giờ sức khỏe của cụ cũng bình phục được khoảng 70%. Cứ nghĩ tới chồng, em lại thầm cảm ơn cuộc đời đã cho em gặp anh.

hình ảnh

Ảnh minh họa: Nguồn Internet