Cứ nghĩ đến Tết là em thấy háo hức y như hồi còn bé các chị ạ. Đối với em Tết là dịp để cả nhà quây quần bên nhau, rồi đi thăm hỏi anh em, làng xóm, nhà nọ nhà kia vui lắm. Rồi đến mùng 2 cả nhà em lại vi vu về bên ngoại chơi mấy ngày mới lên thành phố đi làm.

Nhà em ở ngoại tỉnh nhưng đều đi làm ở phố. Bố mẹ chồng em thì tâm lý lắm, biết con dâu thường ngày vất vả nên Tết về ông bà đã chuẩn bị hết mọi thứ rồi, thịt thà, rau cỏ, gạo muối đều sắm sẵn đó. Em về chỉ việc gói bánh chưng, vì bố mẹ chồng bảo con dâu gói bánh chưng đẹp nên ông bà nhường cho làm. Gói bánh xong thì bố chồng bắc bếp sẵn ở sân đun bánh.

hình ảnh

Ảnh minh họa: Nguồn Internet

Nhà chồng em không khá giả lắm nên tết cũng đơn giản thôi. Ông bà không cầu kì bắt con dâu là cứ phải lọ mọ nấu nướng trong bếp mấy ngày Tết đâu. Em có làm thì bà bảo:

“Có mấy ngày nghỉ tranh thủ mà chơi con ạ. Vài hôm nữa có muốn nghỉ ngơi cũng không có thời gian đâu.”

Rồi cứ mùng 1 Tết bố mẹ chồng đã giục con trai:

“Đưa vợ về ngoại chơi không có ông bà mong.”

Dù thế nhưng vợ chồng em cũng đợi sáng mùng hai mới sắm sửa sang ngoại. Nhà mẹ đẻ em cách nhà chồng đúng 120 cây số. Thế nhưng năm nào chồng em cũng lái con xe cà tàng chở 3 mẹ con sang ngoại. Đi xe máy về quê mệt tí nhưng mà cũng vui lắm các chị ạ, cứ như đi phượt í. Lúc mệt thì dừng lại nghỉ ngơi uống nước rồi cả nhà lại lên xe đi tiếp. Tà tà thế buổi sáng đến trưa là đến nhà ngoại. Ông bà gặp các cháu vui lắm, cứ tít tít hết cả lên.

8 năm như thế rồi, chồng em chưa hề kêu than phiền. Anh toàn bảo:

“Giá như có điều kiện một tí anh đã mua cái xe ô tô rẻ rẻ để mỗi lần đi ông bà ngoại không vất thế này rồi.”

Em thì cũng biết rõ hoàn cảnh của nhà mình nên không đòi hỏi gì hết. Lấy chồng giàu được nhờ thì là một nhẽ, nhưng cái duyên cái số vợ chồng em như vậy rồi nên có khó khăn mấy em cũng không ngại. Miễn sao cả nhà thấy vui vẻ, hạnh phúc, hài lòng với cuộc sống hiện tại là được. Nhiều chị em lấy chồng khá giả nhưng không tâm lý mới khổ, mỗi lần muốn về ngoại đều phải xin phép còn chưa được về ấy. Đây chồng em rất vui vẻ, hào hứng mỗi khi vợ bảo về thăm ông bà, anh còn mừng tuổi biếu xén bố mẹ vợ rất tươm cơ.

Em cũng chỉ mong vợ chồng con cái khỏe mạnh, không ốm đau bệnh tật gì thì dù cuộc sống khó khăn đến mấy chúng em cũng vượt qua được.

hình ảnh

Ảnh minh họa: Nguồn Internet