Em ở Hà Nội lấy chồng ở Lục Ngạn, Bắc Giang. Chồng em là Giáo viên dạy ngoại ngữ ở Hà Nội. Để tiện cho công việc của 2 vợ chồng nên cưới xong chúng em đã mua nhà ở trên này và ở riêng. Tiền mua nhà là cả 2 vợ chồng cùng góp, mỗi đứa 1 nửa.

Bọn em cưới nhau đợt đầu năm, đến nay em đang bầu được 2 tháng rồi. Từ khi bầu bí đến giờ cơ thể em yếu lắm, suốt ngày ốm nghén chả ăn được gì. Người mệt mỏi, lúc nào cũng chỉ thèm ngủ chứ không muốn làm gì cả.

Hàng ngày em đi làm về sẽ tạt qua nhà mẹ đẻ ăn cơm luôn để đỡ phải về nấu. Sau đó phần ra 1 ít cơm mang về cho chồng ăn. Buổi trưa thì cả 2 đứa đều đi ăn ngoài rồi. Em thấy như thế rất tiện lại tiết kiệm, đặc biệt là không phải đụng tay chân vào nấu nướng rất mất thời gian.

Lấy chồng gần nhà đúng là sướng thật, ốm đau chỉ cần ới 1 tiếng là mẹ có mặt để chăm sóc. Từ giặt quần áo đến dọn nhà cửa, em chỉ cần nằm nghỉ ngơi chả phải đụng chân tay vào việc gì.

Từ khi cưới đến nay em mới về nhà chồng được đúng 2 lần. Lần đầu về ra mắt, lần 2 về lại mặt sau khi cưới. Về quê chồng thật sự em thấy áp lực, mình không thể nào thích nghi được ấy.

Lần nào cỗ bàn cũng linh đình bao nhiêu người đến ăn, con cháu trong nhà, nhất là dâu mới cứ phải lo đi rửa bát rồi dọn dẹp các thứ. Trong khi mình người mới biết gì đâu mà dọn dẹp. Chân tay làm móng các kiểu mà hỏi đến gang tay rửa bát mà chẳng ai có cho mình đeo, còn bảo đeo làm gì cho vướng víu, sợ thật.

Chưa kể em thấy về quê bao việc không tên: Nào là cho gà, lợn, vịt, ngan ăn. Tưới rau, nhặt cỏ vườn, làm đồng … không biết bao nhiêu là việc. Mình mà đứng chơi thì mọi người nhìn vào rồi xì xào, mà xắn tay vào làm thì chả biết làm sao cả. Chính về vậy nên em rất ngại về quê chồng.

Tết này em định sẽ ở ngoại ăn Tết vì đang có bầu 2 tháng em không muốn đi xa, sợ không tốt cho con. Hơn nữa em cũng không muốn về quê vì biết chắc chắn sẽ phải làm rất nhiều việc. Ở quê sao bằng được trên thành phố, hơn nữa bố mẹ chồng sao chiều mình như bố mẹ đẻ. Thế nào ông bà cũng bắt làm hết không cho nghỉ ngơi đâu.

Em nói với chồng nhưng anh không đồng ý. Anh bảo dâu mới năm đầu phải về, không về không được, bố mẹ, họ hàng đánh giá cho. Bố mẹ em cũng xin cho nhưng bố mẹ chồng với không đồng ý một mực bắt em vê quê chồng ăn Tết.

Mọi người cho xin lời khuyên với, em nên làm thế nào bây giờ?
webtretho