Tôi với vợ yêu nhau từ những ngày cả hai học đại học. Khi đó, em học trường KHXH và Nhân văn còn tôi học đại học Bách Khoa. Chúng tôi biết nhau qua 1 đứa bạn thân. Từ khi gặp nhau lần đầu, cả 2 đã thấy mến nhau rất nhiều. Sau gần 1 năm làm bạn, chúng tôi đã chính thức yêu nhau.

Tình yêu của tôi với vợ hoàn toàn trong sáng. Suốt những năm đại học, cả 2 chẳng bao giờ vượt rào. Em và tôi đều cố giữ gìn để làm lụng, cố gắng vun đắp cho tương lai thêm vững chắc.

hình ảnh

Ảnh minh họa internet.

Sau khi ra trường, cả 2 chúng tôi ở lại thành phố lập nghiệp. Tôi và em do đều năng động nên nhanh chóng xin được việc làm ở những công ty khác nhau. Sau ra trường 2 năm, tôi và em làm đám cưới và thuê trọ trên Hà Nội. 4 năm sau khi lập gia đình, chúng tôi phấn đấu mua được nhà thành phố mà chẳng cần phải vay mượn của người quen.

Cuộc sống vợ chồng ổn định cũng là lúc vợ chồng tôi nghĩ tới chuyện có con. Ngày em báo tin mang bầu, tôi vui mừng khôn xiết. Tôi hết lòng chăm sóc vợ bầu bí rồi ở cữ. Đến nỗi họ hàng đôi bên ai nhìn vào cũng ca ngợi tôi hết lời. Thậm chí dù bận công việc như vậy nhưng tôi chẳng nề hà thức đêm hôm thay tã, cho con uống sữa.

Cuộc sống của vợ chồng tôi cứ hạnh phúc như vậy cho tới khi con tôi lên 3 tuổi. Do yêu cầu công việc, tôi phải sang Úc làm và học tập 3 năm. Trong 3 năm ấy, tôi cũng 2 lần về thăm nhà. Còn lại hàng ngày tôi chỉ chát và gọi điện cho vợ. 

Ở bên này học tập và làm việc với cường độ cao, nhưng tôi luôn cố gắng làm thật tốt để nhanh chóng được trở về Việt Nam. Tôi sợ không có tôi đỡ đần, vợ sẽ vất vả khi nuôi con nhỏ. Nhưng lần nào gọi điện, vợ cũng vui vẻ, hạnh phúc. Em còn động viên tôi cứ yên tâm ở lại học tập và làm việc. 

Hết thời hạn 3 năm về nước, những tưởng vợ sẽ rất hạnh phúc đón tôi quay về. Vì thế tôi muốn gây bất ngờ cho em nên không nói ngày giờ về cụ thể. Tôi còn lừa em rằng, tuần sau tôi mới có mặt tại Việt Nam được. Em cũng cả tin cho rằng tôi nói thật.

Máy bay hạ cánh xuống sân bay Nội Bài lúc 12h đêm. Tôi đi taxi về nhà hết khoảng 30 phút. Nhưng vừa bước vào cổng nhà, tôi đã thấy 1 chiếc ô tô lạ đỗ dưới tầng hầm. Ở ngoài cửa là đôi dép của người đàn ông.

Thấy lạ và nghi hoặc, tôi nhanh chóng mở cửa nhà và đi lên phòng của 2 vợ chồng. Trời ơi, tôi không thể tin nổi vào mắt mình khi thấy vợ tôi ở bên cạnh người đàn ông khác ngay trên chiếc giường của 2 chúng tôi. Họ đang ngủ ngon lành. 

Khi thấy tôi về, vợ tôi cũng giật mình. Rồi em là người đàn ông kia, họ đã qua lại được 1 năm nay. Em nói, từ ngày tôi đi, em trống trải và cô đơn nên cần 1 bờ vai để dựa vào. Chẳng ngờ, em lại yêu thật người đàn ông này và không thể dứt ra được. 

Lúc tôi gằn giọng lên hỏi: “Thế giờ em muốn như nào? Em chọn anh hay đi với anh ta?” thì em thản nhiên nói: “Chúng ta ra tòa ly hôn đi. Em chọn đi với anh ta”. Nói rồi em thu dọn hành lý rồi cùng người tình vui vẻ di chuyển đến căn chung cư của nhân tình.

Cho đến lúc này, tôi vẫn không hiểu tại sao vợ tôi lại vậy? Có lẽ cô ấy hết yêu tôi thật rồi chăng? Sao bao năm vợ chồng, cô ấy lại vứt bỏ đi hết tất cả để dễ dàng theo một người đàn ông khác? Tôi hận vợ quá, chồng và con của em, em cũng chẳng cần sao? Tôi nên nhanh chóng đồng ý ly hôn với vợ hay là nhất quyết không ly hôn để trả thù em đây?

hình ảnh

Ảnh minh họa internet.