Hôm trước vô tình vào mạng tôi đọc được tâm sự của một chàng trai sắp lấy vợ. Đọc câu chuyện của bạn ấy mà tôi thấy hệt như câu chuyện của chính mình khi bản thân cũng vừa trải qua chuyện cưới hỏi không mấy suôn sẻ. Cũng vì chuyện này mà đến nay 2 bên gia đình nhìn nhau như mặt trăng và mặt trời.

Tôi và em đều làm việc ở Hà Nội. Chúng tôi quen nhau qua những người bạn thân. Cả hai cũng yêu nhau được gần 2 năm mới nghĩ đến chuyện kết hôn. Vì là những người trẻ tuổi, nên chúng tôi không bao giờ để ý quá đến những chuyện lễ nghĩa ngày cưới. Mọi thủ tục ăn hỏi, cưới xin đều do bố mẹ và các cô, các bác 2 bên quyết định.

hình ảnh

Ảnh minh họa internet.

Nhà tôi thì ở thành phố Nam Định. Còn nhà em thì ở quê, cách đó khoảng gần 20km. Mang tiếng cùng quê nhưng phong tục nơi tôi ở khác chỗ nhà em lắm. Bố mẹ tôi đều xác định, lấy vợ thì phải theo phong tục chỗ nhà thông gia sao cho hài hòa và được việc cả 2. Để ngày hôn sự trọng đại của các con diễn ra suôn sẻ.

Tuy nhiên, yêu cầu vô lý đến mức như nhà gái đưa ra thì tôi và bố mẹ cũng như họ hàng nhà trai đều sốc và cảm giác không chấp nhận được.

Xin nói qua một chút về gia cảnh nhà tôi. Nhà tôi bố là công nhân 1 nhà máy ở gần nhà. Còn mẹ tôi có cửa hàng tạp hóa. Họ cũng chỉ có tôi và em gái đang học đại học. Bao nhiêu tiền của tích cóp, họ dồn hết cho 2 anh em tôi. Gia cảnh nhà tôi cũng bình thường. 

Còn nhà em cũng không khá hơn là bao. Bố mẹ em đều làm nông nghiệp. Bố em cũng có 1 cửa hàng sửa xe máy tại nhà. Nhà em cũng chỉ có 2 chị e mem. Chị gái em đã lấy chồng mấy năm nay. 

Khi đưa bố mẹ 2 bên đến thăm nhà, cả hai thông gia nói chuyện với nhau khá thoải mái và hợp cạ. Ngày ăn hỏi, tôi cũng để phong bì lễ đen 15 triệu và chuẩn bị 7 tráp tươm tất. Thậm chí, tiền phông rạp, bàn ghế, đội hình đỡ tráp của 2 bên tôi cũng lo tất. 

Vậy nhưng sau lễ ăn hỏi vừa diễn ra mới đây thì mẹ của người yêu đề nghị tôi lo 80 triệu để nhà gái lo liệu chuyện cỗ bàn và xe đưa đón họ hàng đi đưa dâu. Thật sự thấy bác gái yêu cầu vậy, tôi giật mình.

Về nhà mà tôi mãi mới dám mở miệng nói với bố mẹ. Bố mẹ tôi cũng điếng người, còn hỏi tôi có nghe nhầm không? Bởi họ bảo tiền đám hỏi đã lo chu toàn. Thiệp cưới cũng như sắm cưới cũng toàn do bên nhà trai lo liệu hết. Tổng chi phí cho trang trí phòng cưới, chụp ảnh cưới, mua sắm nội thất cho căn phòng nhỏ của chúng tôi cũng đã lên đến 50 triệu đồng rồi. 

Bố mẹ tôi cũng bảo, cưới con gái thì tiền cỗ bàn và xe đưa dâu của nhà gái như nào thì nhà gái phải tự lo liệu chứ. Sao lại bắt nhà trai lo liệu cả khoản đó được. Như vậy vô lý hết sức luôn.

Bực bội, bố mẹ tôi gọi điện thẳng cho thông gia nói yêu cầu hoàn toàn vô lý nên không thể đáp ứng cho bên ấy. Mẹ vợ tôi cũng im không dám đòi hỏi nữa nhưng giọng dỗi dằn bảo họ sẽ tự vay tiền chi. Họ nói nhà tôi là thông gia mà không biết điều lo liệu khi họ đã gả cả con gái cho nhà tôi. 

Hôm đám cưới, mọi thứ vẫn diễn ra suôn sẻ nhưng bố mẹ và họ hàng 2 bên đều có vẻ không vui. Ngay cả em – cô dâu mới cưới khi biết chuyện cũng trách tôi ứng xử kém. Em bảo rằng, lẽ ra việc này tôi không nên để cho bố mẹ chồng biết mà nên tự đứng ra giải quyết. Em bảo đáng ra tôi cứ nên đưa cho mẹ vợ 80 triệu rồi sau đó 2 đứa cày trả nợ sau. Dù gì tôi cũng phải có trách nhiệm gánh vác nợ nần cưới xin đằng nhà vợ chứ?

Nghe vợ mới cưới nói vậy tôi thấy chán hẳn. Tôi đã làm gì sai mà bị em trách cứ chứ? Chẳng phải bố mẹ em đằng ấy quá tham lam, vô lý sao mà em còn bênh nhà ngoại chằm chặp? Vì chuyện này mà vợ chồng tôi mới cưới đã mặt nặng mày nhẹ với nhau suốt mấy hôm nay rồi. Có phải đàn ông luôn rẽ trái vì lẽ phải luôn là đàn bà không?

hình ảnh

Ảnh minh họa internet.