Các mẹ có biết những cái ôm cũng mang lại nguồn sống cho bé mỗi ngày không? Em đã thử rồi, đúng thật kỳ diệu lắm, nên sẵn đây chia sẻ cùng các mẹ luôn nhé!

Lúc mới sinh, điều lo lắng của em là làm sao cho con bú đủ cữ sữa trong ngày, ngủ đủ giấc ban đêm vì trong suy nghĩ của em chỉ có ăn với ngủ mới có thể giúp con phát triển tốt. Một lần tình cờ, em đã phát hiện ra rằng có cái còn đem lại sức mạnh cho con nhiều hơn thế.

Khi ấy con em cứ khóc quấy, gằn cả mặt và gồng tím cả người. Nhưng thay vì cảm thấy căng thẳng như mọi hôm, em chạy lại bế con lên và ôm nó vào người vỗ về. Tích tắc chưa đầy 5 giây, con đã nín bặt và rúc vào người mẹ nhắm mắt ngủ ngoan như thiên thần. Từ dạo ấy em bắt đầu ôm ấp và vuốt ve con nhiều hơn, thay vì chỉ chăm chăm đến chuyện ăn, ngủ. Thật vậy, em đã tin rằng những cái ôm hôn, vuốt ve đầy âu yếm mà em đã dành cho con, thực sự có thể tạo ra rất nhiều điều kỳ diệu. Nếu nói đó là một phép màu cũng không ngoa chút nào các mẹ ạ! Đây nhé, những gì em nói là có cơ sở cả đấy, không nói bừa đâu!

Những cái ôm yêu thương và giá trị thật

Trong thời gian đầu sau sinh, bé sẽ rất sợ hãi và có cảm giác mất an toàn khi thích nghi với môi trường mới. Điều này khiến bé sơ sinh rất dễ bị căng thẳng. Mẹ có thể dễ dàng nhận ra điều này khi quan sát phản xạ Moro – phản xạ khi trẻ sơ sinh sợ hãi. Tuy nhiên, mẹ có thể giúp truyền thêm sự can đảm cho bé bằng những cái ôm đầy yêu thương. Sự ôm ấp xuất phát từ tình mẫu tử sẽ kích thích não bộ của bé sản sinh ra hormone Dopamine để giúp bé cảm thấy bình tĩnh hơn, đồng thời cũng làm các hormone Serotonin và Endophirn được sinh ra, xoa dịu những sợ hãi và giúp bé dễ chịu hơn. Chưa hết, cái ôm của mẹ còn giải phóng hormone Oxytocin, đem lại cảm giác tin tưởng, khuyến khích sự gần gũi yêu thương để bé luôn được cảm thấy an toàn khi có mẹ ở bên.

Ngoài ra, nhờ những cái ôm yêu thương của mẹ mà hệ miễn dịch của bé sẽ càng được củng cố hơn, đồng thời kích thích tuyến ức chống lại sự nhiễm trùng và bảo vệ bé khỏe mạnh trong suốt những tháng năm đầu đời.

Có quá nhiều lợi ích từ những cái ôm của mẹ phải không nào? Chính vì vậy, các mẹ đừng bỏ quên những cái ôm trong hành trình chăm sóc con yêu những năm đầu đời nhé!

Ôm con mỗi ngày – chỉ 3 là đủ

Nếu đã từng biết về nhà trị liệu tâm lý nổi tiếng Virginia Satir, hẳn các mẹ cũng đã từng nghe biết câu nói rất trứ danh này: “Chúng ta cần 4 cái ôm mỗi ngày để tồn tại, 8 cái ôm mỗi ngày để duy trì cuộc sống và 12 cái ôm mỗi ngày để lớn lên”. Thực ra em đọc thấy câu này từ trước khi sinh con, nhưng chưa cảm được nhiều đâu các mẹ ạ. Mãi cho đến khi sinh con ra và từng ngày bên con, em mới thấm thía những điều này. Vậy nên dù có bộn bề công việc đến mức nào, em cũng không nỡ ky bo với con mình những cái ôm mỗi ngày:

- Sáng sớm: Ừ thì “ôm nhau nào” để truyền cho nhau năng lượng sống, biến một ngày có u ám cũng trở nên đầy sức sống.

- Chiều về: Vậy thì “ôm nhau nào” để biết hạnh phúc khi mẹ con mình vẫn còn có thể cười tươi đến cuối ngày. Nó cũng giúp bé con nhà em hiểu ra rằng dẫu mẹ có bận rộn thì tình thương dành cho con cũng không bao giờ thay đổi. Con nít chỉ cần tin điều đó thôi cũng đủ để cảm thấy mình an toàn các mẹ ạ!

- Tối đến: Mẹ con mình ôm nhau nhé! Để rồi khi con ngủ, trong giấc mơ của con cũng toàn những câu chuyện thần tiên ngọt ngào ru giấc, và mẹ cũng hạnh phúc biết bao.

Đó là những cái ôm trong ngày của mẹ con nhà em đấy! Đơn giản thế thôi nhưng khác biệt rất lớn. Từ ngày em áp dụng chiêu này trong nhà, không chỉ nhận ra con phát triển thể chất và tinh thần tốt hơn mà chính em cũng thấy mình tươi trẻ hẳn. Vậy nên, các mẹ đừng ngại ngần trao cho con những cái ôm hôn mỗi ngày nhé! Chỉ cần 3 thôi, không ít hơn, không nhiều hơn là đã đủ để lúc nào con cũng luôn cười khúc khích với mẹ mỗi ngày rồi!!!

Ngoài cái ôm mỗi ngày ra, em cũng có thêm bí quyết nho nhỏ giúp con lúc nào cũng tươi như hoa, sẵn đây bật mí luôn cho các mẹ nhé! :) Vốn dĩ em cũng khá kỹ tính, nên chọn đồ baby cho con bao giờ cũng phải chọn loại tốt nhất mới chịu. Vậy nên, với những món đồ tiếp xúc trực tiếp với da con như quần áo, bao tay, bao chân, tã bỉm… lúc nào em cũng có phần khó tính hơn hẳn. Đặc biệt, với tã lại càng phải cẩn thận hơn vì không khéo sẽ rất dễ làm con bị hăm lở, trầy xướt và lười vận động hơn. Theo kinh nghiệm của em, tã quần vẫn là lựa chọn tốt nhất cho con trong tuổi này. Mà đã là tã quần thì phải chọn loại có độ thấm hút tốt, cỡ như rót chục ly chất lỏng vẫn không xi nhê ấy! :) Mà khi em đi mua tã, những loại đạt đúng tiêu chí này đều là loại có khả năng thấm hút đa chiều các mẹ ạ! Điểm cộng khác nữa cho loại tã quần này là chống tràn cực tốt, bề mặt lúc nào cũng khô thoáng, lại vô cùng vừa vặn với các bé trong mọi chuyển động. Chẳng thế mà mỗi lần mang vào, thằng cu nhà em đều cười tít mắt, nhìn yêu lắm cơ! Hỏi sao mà em không muốn ôm hôn con mỗi ngày cho được chứ! :)