Đi một vòng trái đất, cuối cùng em lại cập bến bên người cũ. Đời đúng là chẳng bao giờ có thể biết trước chữ ngờ các chị ạ.

Em quen Lâm – chồng cũ của em qua mạng. Anh hơn 8 tuổi, hai đứa cùng là thành viên của một nhóm FA, comment qua lại với nhau mấy lần thế là ibox nhắn riêng. Từ đấy thành đôi thành cặp. 4 tháng cả yêu lẫn cưới, lúc chúng em về xin gia đình cho kết hôn, ai cũng bảo bọn em vội vàng, khuyên để thư thư đôi bên tìm hiểu nhau sâu hơn chút nữa mà hai đứa không chịu. Cũng không phải là bọn em ăn cơm trước kẻng, bác sĩ bảo cưới mà đơn giản khi đó, em thấy mình đã gặp đúng người nên không lăn tăn suy nghĩ nhiều.

hình ảnh

Ảnh minh họa: Nguồn Internet

Thật sự, em chưa từng yêu ai mãnh liệt như yêu Lâm. Thế nhưng cuộc sống hôn nhân không chỉ cần yêu thôi mà còn đòi hỏi vô vàn những thứ khác. Tiếc rằng về sống chung rồi, cả em với Lâm đều nhận ra lối suy nghĩ của hai đứa quá khác biệt. Cũng có lẽ bởi khoảng cách tuổi tác khiến tụi em không thể đồng điệu được tâm hồn.

Lâm sống có trách nhiệm nhưng quá khô khan. Trong mắt anh, em lúc nào cũng chỉ là cô gái chưa trưởng thành hết. Đặc biệt, anh là người quá cầu toàn khiến em lúc nào cũng phải căng dây cót để bắt nhịp.

Lâm là mẫu đàn ông của sự nghiệp, với anh chẳng có gì quan trọng bằng công việc. Dù đã đứng tuổi nhưng anh vẫn chưa hề nghĩ tới chuyện con cái, một tháng 30 ngày Lâm đi làm tới khuya muộn mới về, có tháng lại đi công tác 24, 25 hôm. Mình em lủi thủi quanh bốn bức tường. Dù rằng anh cũng yêu, cũng chiều vợ, tiền bạc kinh tế Lâm không để vợ thiếu thốn bao giờ nhưng sống cảnh “vắng chồng” mãi như thế bảo làm sao em tránh khỏi cảm giác cô đơn.

Không ít lần em đề nghị anh bớt bỏ công việc dành cho vợ chút ít thời gian thì Lâm cằn nhằn:

“Em đúng là trẻ con suy nghĩ ngắn. Vợ chồng trẻ không chịu khó phấn đấu thì làm gì có tương lai”.

Cứ thế anh mải mê cống hiến cho sự nghiệp, còn en lại quá yếu đuối không vượt được qua nỗi cô đơn gặm nhấm đêm ngày. Rồi chuyện gì đến cũng đến, những ngày thiếu Lâm, em gục ngã vào tay kẻ khác.

Lâm biết chuyện, anh suy sụp hoàn toàn. Không đánh mắng, trách móc, Lâm tra tấn em bằng sự im lặng và đôi mắt vô hồn của anh. Không chịu nổi, em quyết định ly hôn. Lâm không kí, em đơn phương gửi đơn ra tòa để giải thoát cho cả hai khỏi dằn vặt.

Một thời gian sau, em tái hôn cùng gã đàn ông ấy. Tiếc rằng cuộc hôn nhân sau cũng chẳng thể hạnh phúc như em mong đợi. Gã chồng thứ 2 đến với em chẳng qua vì tiền. Lúc trước là vợ Lâm, hắn quấn lấy em để bòn rút của nải, sau khi biết em ly hôn ra đi tay trắng, hắn chửi em ngu. Thay cho những lời hứa hẹn yêu thương là những trận đòn khốn khổ. Khi em bầu 3 tháng, cũng chính hắn đánh vợ tới sảy thai. Sau không chịu được, em quyết định ly dị.

Đổ vỡ lần 2 khiến em tuyệt vọng với đời. Rời bước khỏi tòa, em từng nghĩ sẽ tìm đến nơi nào đó không người quen biết để quên đi quá khứ đen tối của mình. Thế nhưng vừa ra tới cổng, Lâm đã đứng đó đợi em từ bao giờ. Không biết ai kể cho anh về cuộc sống hiện tại của vợ cũ. Nhìn em đi ra, anh nắm tay kéo về phía mình:

“Về lại bên anh đi. Sai thì sửa, anh vẫn đợi em”.

Em khóc nghẹn không dám tin vào những gì tai nghe được. Quá hổ thẹn với Lâm, em chẳng dám nhận lời. Từ đó tới giờ cũng mấy tháng trôi qua, không ngày nào anh không nhắn tin gọi điện bảo muốn hàn gắn. Giờ em nên làm sao đây các chị?

hình ảnh

Ảnh minh họa: Nguồn Internet