Em đang mang bầu con gái!

Hồi chưa lấy chồng, chưa mang bầu, cũng có đọc rồi nghe kể những chuyện những ng , những gia đình mong con trai, thấy chị cùng cơ quan kể lể với giọng vô cùng tự hào là "sinh đc hai con trai, may mà sinh đc hai con trai vì nhà chồng thích con trai, ko thích con trai. Lúc ấy chưa nghĩ gì nhiều cả, chỉ là chuyện thiên hạ, tự nhủ là sinh con nào mà chả là con, khỏe mạnh là được, mà con gái cũng xinh xắn đáng yêu mà.

Rồi lấy chồng, mang bầu.

Hầy, lúc này mới thấy là có những việc khi mình nghe, chứng kiến thì ko thấu đâu, đến khi đặt vào hoàn cảnh mới thấu. Lúc mới có thai, chưa biết giới tính, mẹ chồng đã gọi lên bảo là đi xem bói, là con trai. Chồng thì có ng hỏi trả lời luôn là "Con trai chứ".

Hôm 12 tuần đi khám, chả hỏi con khỏe hay ko, chồng chỉ quan tâm mỗi cái giới tính. Đến khi bác sĩ bảo giống mẹ 90%, chồng về nhà, chay lên tầng nằm vật ra, than thở "chán đời", rồi bảo với vợ "hay là đi khám chỗ khác". Ối giời ơi, lúc đấy, mới thấy cay đắng, mới thấy cái quan niệm con trai nó ăn sâu vào cốt tủy của mọi gia đình Việt Nam nó như thế nào. Cảm thấy rất bực mình và thấm thía kinh khủng, cái áp lực con trai, mới bắt đầu thấy phụ nữ Việt Nam khổ đến thế nào. Là phụ nữ mang nặng đẻ đau chăng, nên với cpn thì con trai con gái đều được, thật lòng ý, miễn khỏe mạnh là đc. Bản thân em thấy thì con cái là duyên trời cho, có con là phúc lắm rồi, nhưng đàn ông Việt thì cái tư tưởng nó ăn sâu vào máu rồi. Chồng em thì cũng là ng tốt, lo cho vợ con, không rượu chè cờ bạc, 29 tuổi, em thì 28 tuổi, vợ chồng cũng gọi là còn trẻ, chồng cũng chăm chỉ làm việc, phải mỗi cái còn chưa thoáng đc thôi. Mà kiểu này, em có lải nhải rao giảng đi nữa thì cũng chả thông đc đâu, đến tập 2 chắc phải cố nghĩ cách mà sinh con trai cho vui cửa vui nhà, đỡ lo thôi. Nghĩ mà buồn, e chả cứng rắn, tinh thân thép lắm , phải nương theo chiều gió hoy.

Giờ em bầu gần 7 tháng rồi, đợt rồi vừa đọc cái bài gì ấy mà một mẹ kể là nuôi con gái khó khăn thế này thế nọ, rồi "sau này nhất định sẽ bảo hai con trai đối xử tốt với vợ,..." bla bla. Thấy mẹ này nói thì hay nhưng kì kì kiểu gì ấy, nuôi con nào cũng vất vả cả nhé, còn thời đại sắp tới, mấy ông ko đối xử tốt với vợ con thì next, chứ phụ nữ chả cần ban ơn. :D/ Rồi có lần trên vnexpress, có bài một anh tổng giám đốc chia sẻ là có hai cô con gái thật tuyệt, nhưng ở comment, hai ba người comment đại ý "dòng họ nhà ông ko có ng nối dõi"...nghĩ lại mới thấy thời nào thì thời, chắc cơ độ 100 năm nữa, Việt Nam mình cái tư tưởng sinh con trai vẫn còn thâm căn cố để, chả thay đổi được .

Túm lại là em thấy cái tư tưởng con trai nối dõi, chả bao giờ thay đổi được đâu. Phụ nữ Việt sống trong xã hội hiện đại, cởi mở như hiện nay nhưng cái việc sinh con trai nó ăn vào cốt tủy rồi, mấy chị em chưa chồng là cứ xác định đê.