Chào các bạn!

Hôm qua, đọc báo Tuổi Trẻ, mình thấy Trung Quốc đang cấm trẻ con xem hàng loạt các phim hoạt hình và sách Nhật Bản (xem link: http://tuoitre.vn/tin/van-hoa-giai-tri/trung-quoc-cam-truyen-tranh-phim-hoat-hinh-nhat/760008.html), trong đó có phim Naruto (đã chiếu trên HTV3 cách đây 3 tháng) và Thủy Thủ Mặt Trăng (sắp chiếu lúc 18h30 hàng ngày, đang quảng cáo ầm ĩ trên HTV3, HTV2) Thì ra, gia đình mình đang có "bạn đồng quan điểm" là cả một nước Trung Quốc !

Chuyện là, 3 tháng trước, lũ nhóc nhà mình cứ nằng nặc đòi mở tivi coi Naruto lúc 18h30 trên HTV3 (giờ ngay lúc mình hay coi tin tức trên 60s). Mình cũng chìu theo tụi nó, vì chúng học cả ngày cũng cần thư giãn. Mình cũng coi với chúng...., nhờ đó mới biết phim này thật sự rất độc hại các bạn à! Mình nhận thấy phim Naruto:

- Nội dung bạo lực (đâm chém, giết chóc, trả thù... tàn bạo)

- Lời thoại tiếng Việt rất đáng chú ý, dùng các từ như: giết nó đi, chém nó đi, đồ chó chết, ..., hiếp dâm, rình tắm, ... vô cùng phản giáo dục cho tuổi trẻ con!

- Không có nội dung và lời thaoị nào đề cập chuyện giáo dục tính cách và ứng xử... cho trẻ con.

Cần chú ý, ngoài phim ra, nhân vật Naruto còn được người ta in thành truyện tranh bán nhiều trong các nhà sách, siêu thị sách. Rồi còn có các hình ghép, trò chơi Naruto bán quanh các trường học để trẻ con coi phim va đòi mua.

Tôi đã cấm con tôi xem phim Naruto và phổ biến chuyện này cho gia đình, bạn bè để họ cân nhắc, chú ý con cháu mình.

Tôi nghĩ rằng, trong tinh hình xét duyệt phim ảnh, truyện tranh,... cho trẻ con hiện nay, các cơ quan chức năng VN làm chưa tốt, đề hàng loạt nội dung độc hại như Naruto trình chiếu công khai trên HTV3. Sẽ còn nhiều phim ảnh nữa chứ không hết đâu bạn à! Cũng có thể quan điểm đúng/sai của cơ quan chức năng và gia đình tôi không giống nhau, nhưng tôi cho rằng như vậy là quá đốc hại cho trẻ con - tuổi thơ như tờ giấy trắng ! Tôi không muốn con tôi xem và làm như các nhân vật trong phim Naruto!

Các bạn hãy cảnh giác phim ảnh và truyện tranh trước khi cho trẻ con xem. Chú ý những gì chúng ham thích, hay đòi xem. Hãy tự bảo vệ gia đình mình bạn a, trong khi cơ quan chức năng chưa có động thái gì ngăn chặn cái độc hại đang tràn lan!