Mùa tựu trường cùng với tình hình COVID hiện tại buộc mấy đứa nhỏ phải học trực tuyến, gần đây mình cũng thấy nhiều bạn bè tranh nhau tìm mua laptop cho con.

Tuy nhiên, theo kinh nghiệm cá nhân, chuẩn bị thiết bị cho con là chưa đủ, cha mẹ cần cân nhắc các rủi ro khi con học trực tuyến như: thấy nội dung khiêu dâm, lén xem phim đen, v.v. Đã có trường hợp một bé trai trốn học xem phim sex mấy buổi liền đến khi mẹ bất ngờ vào phòng mới tá hoả. Báo Tuổi Trẻ còn gọi đây là tình trạng "trốn học trực tuyến".

Phim đen dường như là vấn đề muôn thuở của các cha mẹ có con đến tuổi đi học, đặc biệt là các bé trai.

Đây là vấn đề rất cần được lưu ý vì cha mẹ không phải lúc nào cũng có thời gian cùng con học online, một phần nữa là do bọn trẻ bây giờ thông thạo công nghệ vô cùng nên rất nhiều cha mẹ tin tưởng con chủ động.

Vì vậy, trang bị thiết bị tốt nhất cho con là chưa đủ, để tránh tình trạng con không tham gia lớp học mà cùng bạn bè xem phim đen, mình khuyên phụ huynh nên:

• Có những buổi trò chuyện ngắn và thường xuyên về những nguy hiểm trên Internet

Trò chuyện luôn là một trong những cách hiệu quả nhất để giúp con nhận thức tốt và chủ động tránh xa với nội dung không phù hợp với con trên mạng. 

Khi mình online cùng con, mình hay lồng ghép các bài học nhỏ vào, chẳng hạn như  khi con truy cập vào một trang web, có quảng cáo bên dưới "Chúc mừng bạn đã thắng 1 TỶ đồng", mình sẽ dặn con đây là lottery scam, dạng lừa đảo rất phổ biến trên mạng, con không được ấn vào và không được tiết lộ bất kì thông tin nào trên đó. Chúng sẽ cài mã độc vào máy con và đánh cắp thông tin nhạy cảm.

Hãy trò chuyện, đừng lên lớp! Phụ huynh cần cho con hiểu con có thể tự tin chia sẻ với bạn khi con nhìn thấy bất kì điều gì khiến con hoảng sợ, khó chịu, bối rối trên Internet mà không sợ bị la.

• Sử dụng công nghệ để chặn web đen: Bên dưới là các công cụ miễn phí mình đang cài cho con:

1. SafeSearch của Chrome: lọc kết quả nội dung khiêu dâm, nhưng chỉ áp dụng với trình duyệt Chrome.

hình ảnh

2. Screen Time của iOS (iPad/iPhone/Macbook): Trong Screen Time có mục Content & Privacy, mình thường chọn Limit Adult Website để tự động giới hạn phim đen. Tuy nhiên mình vẫn thấy các quảng cáo chứa nội dung sex vẫn tràn lan trên mạng.

hình ảnh
3. CyberPurify Kids: Một tiện ích bổ sung mình biết đến từ báo VNExpress. Tiện ích này chặn web đen, và làm mờ luôn những quảng cáo, hình ảnh khiêu dâm trên các trang web (mình đã thử Facebook và lọc được luôn)
Theo báo, nó còn lọc luôn mấy nội dung máu me, ma quỷ ghê rợn, giúp mấy đứa nhỏ khỏi gặp ác mộng.
hình ảnh

4. Family Link của Google: Sản phẩm này cũng giúp chặn web đen nhưng sẽ phù hợp hơn cho cha mẹ tập trung về việc đảm bảo hành vi con sử dụng Internet (mua hàng trong ứng dụng, lọc kết quả tìm kiếm, v.v.)

5. Dùng file Hosts: Cái này khá thiên về công nghệ, bản thân mình cũng phải nhờ ba thằng bé làm nên nếu chị em nào cần, mình gửi tài liệu cho. Chặn cũng khá tốt, chỉ hơi rườm rà

Không có công nghệ nào chặn chính xác 100% nên mình sử dụng cùng lúc các công cụ khác nhau để có độ hiệu quả cao nhất. Phương châm dạy con của mình luôn là bảo vệ con nhưng vẫn tôn trọng quyền riêng tư của con nên mình không dùng phần mềm đọc tin nhắn hay theo dõi mọi hành vi của con trên mạng!

Mong rằng chia sẻ của mình sẽ giúp ích cho các chị em!