Có bao giờ bạn không thể hiểu vì sao bản thân dù rất thương ba, mẹ nhưng mỗi lần nói chuyện với ba, mẹ thì lại cọc cằn, khó chịu không? Chính bản thân mình cũng không thể hiểu nổi rằng bản thân mình đang làm gì nữa, nhiều lúc mình luôn tự trách bản thân của mình là tại sao lại làm ra những chuyện như vậy và rất là tức về chính bản thân của mình. Chắc chắn là sẽ có rất là nhiều người có những cái suy nghĩ giống như bản thân của mình vậy, bởi vì chúng ta không muốn làm cho ba mẹ chúng ta phải buồn phải nhưng mà đôi khi do chính cái sự bất đồng về những cái suy nghĩ của nhau cho nên là chúng ta đã cãi nhau với ba mẹ của mình, thậm chí là còn lớn tiếng và lúc nào cũng khó chịu với ba mẹ của mình hết. Nhưng mà khi mà chúng ta đi ra ngoài đường thì chúng ta luôn nói năng nhẹ nhàng với người lạ, bởi vì sao là do chúng ta sợ bị người khác đánh giá bản thân mình là một người không tốt, một người thiếu sự tinh tế trong khi nói chuyện. Chúng ta luôn sợ người ngoài đánh giá mình như vậy, nhưng khi về nhà thì lại luôn tỏ vẻ thái độ với ba mẹ mình thật sự là không đáng một chút nào cả. Nhiều lúc mình ngồi lại mình đã suy nghĩ hết tất cả mọi chuyện nó xảy ra trong một thời gian đó, và mình cảm thấy bản thân của mình thật sự là ngu ngốc, và mình tự trách bản thân mình vô cùng.

Là tại sao mình không thể làm khác mọi chuyện đi, và lúc nào bản thân của mình cũng nói chuyện với ba mẹ mình một cách thái độ như vậy, lại còn người lạ thì mình lại đối xử khác. Đáng lý ra chính Ba mẹ mình mới là những người được mình đối xử nhẹ nhàng, yêu thương và trân trọng ba mẹ mình nhất. Vậy mà bây giờ mình lại làm tất cả các điều đó ngược lại hoàn toàn, đôi lúc là mình cảm thấy mình quá đáng lắm, mình luôn tự trách bản thân mình và muốn thay đổi bản thân mình, nhưng nhiều khi những cái sự bất đồng đó khiến cho mình rất là mệt mỏi, và mình không thể nào kiểm soát được cái hành động của mình và mình đã làm ra như vậy với ba mẹ mình. Và bây giờ mình đã biết lỗi thật sự, và mình muốn thay đổi nó tuy là sẽ không phải thay đổi liền được nhưng mà mình sẽ cố gắng để cho ba mẹ của mình không phải buồn vì mình nữa.