Chào các mẹ,

Em có chuyện này làm hai vợ chồng lo lắng và stress kinh khủng.

Em mới sinh cháu hồi tháng đầu tháng 3, trộm vía bé nhà em rất ngoan, bụ bẫm và không bao giờ quấy đêm. Vợ chồng em cũng mong mãi mới được cháu nên rất yêu con, từ hồi sinh cháu đến giờ em toàn tự tay chăm sóc con từ A-Z (bé nhà em bú sữa mẹ hoàn toàn). Vì điều kiện gia đình nên bọn em cũng không có ông bà hai bên giúp đỡ, hai vợ chồng em tự lo liệu lấy, thấy mọi việc cũng tạm ổn. Chồng em đi làm rất bận, một mình em ở nhà tự chăm sóc con cái, quần áo, nhà cửa, cơm nước, bát đũa, nhiều lúc cảm thấy sắp kiệt sức đến nơi, nhưng vì chồng vì con lại tự động viên mình cố gắng lên.

Thấm thoắt cháu cũng đã được gần 4 tháng, chỉ còn 2 tháng nữa là em phải đi làm rồi. Công việc của bố cháu sắp tới sẽ cực kì bận và hay phải đi công tác. Cơ quan em lại rất xa nhà (cách 11km). Vợ chồng em vô cùng bối rối vì chẳng biết sắp tới sẽ chăm sóc con như thế nào. Việc nhà cửa cơm nước em vẫn có thể cố được, nhưng ban ngày lúc em đi làm thì ai sẽ trông con. Em nói thật là thuê người giúp việc thì nhà em có thừa điều kiện, nhưng để họ trông con thì quả thực vợ chồng em không yên tâm một chút nào. Đưa bé đi gửi trẻ thì con còn bé quá. Đưa về quê cho ông bà trông thì bố mẹ lại phải xa con, mà cháu lại đang bú mẹ nữa, rồi điều kiện y tế ở quê cũng không được tốt, nói dại mồm nhỡ cháu có ốm đau thì biết làm thế nào, trong khi quê của hai vợ chồng em đều ở xa quá. Bây giờ em chẳng biết làm thế nào, ngồi nhìn con ngủ mà nước mắt cứ chảy ra. Quả thực nếu phải đưa con đi gửi trẻ bây giờ thì em thương con lắm, chắc chẳng còn tâm trí nào mà làm việc luôn. Cứ ngồi nghĩ liệu người ta có cho con mình ăn không, có đánh đập nó không... mà ruột đau như cắt.

Có mẹ nào đã ở vào hoàn cảnh giống em chưa, cho em lời khuyên với, em thật sự đang rất bối rối.