Các Mẹ ơi,

Sáng nay nghe Cô giáo phản anh về cậu con trai yêu quí 4 tuổi mà em buồn quá. Cô gọi em ra nói là cách đây 3 hôm ở lớp có em bé gái về mách với Bố là con trai em đã chạm vào bím của bạn ấy trong lúc tất cả lớp đi nhà vệ sinh sau khi ngủ dậy. Và Bố bạn ấy rất khó tính đã nhờ Bác đến phản ánh lại với Cô giáo. Cô cũng nói với em là cũng ngạc nhiên khi nghe phản ánh như vậy vì bình thường Cuti không có những biểu hiện gì cả.

Thực sự khi nghe như thế em cũng buồn lắm, vì không hiểu tại sao con làm vậy, em cũng phải nói qua với các Mẹ về cuti nhà em, cháu cao to nhất lớp, và cháu khá đẹp trai, các bạn rất quí vì con trai rất hòa đồng và nhường nhịn các bạn kể cả trai hay gái (theo như lời nhận xét của các Cô), và khi về nhà con rất thích xem Tom & Jerry, Panda, Mr. Bean, ngoài ra thì chơi điện tử bằng laptop của Mẹ, hoặc vào web Sóc nhí, tối nào sau khi đón con ở nhà ông bà về cũng tắm rửa, cho con chơi hoặc xem TV một tiếng, rồi bố hoặc mẹ sẽ chơi đồ chơi với con và sau đó đọc truyện tranh để con ngủ. Và tuyệt đối vợ chồng em không bao giờ xem phim có cảnh hôn hít hay cái gì đó người lớn trước mặt con, và chuyện xxx thì lại càng không bao giờ con biết vì hai vợ chồng em như room mate ấy mà, once per month, và càng không bao giờ có những cảnh tình cảm mà con có thể nhìn thấy như ôm nhau hay gì đó…

Mặc dù vậy, con trai em rất tình cảm, hay ôm mẹ và nói con yêu mẹ hay nhớ mẹ thôi, và những lần như vậy em đều nói là mẹ không thích con trai ủy mị tình cảm quá như thế, mẹ không thích con hôn mẹ như vậy, ngay sau đó con em có hỏi lại là:

Cuti: Mẹ ơi, vì mẹ là con gái nên con không được ôm hôn àh, thế các bạn ở lớp thì con có ôm hôn được không?

Mẹ: Mẹ thích con ôm hôn mẹ nhưng đàn ông con trai ít khi ôm hôn lắm, và các bạn ở lớp cũng không thích ôm hôn đâu, vì vậy con chơi với các bạn thì con đừng hôn các bạn nhé, mất vệ sinh lắm. Và sau đó chúng em cũng rất hạn chế việc hôn con .

Bên cạnh đó, thì Cuti bị hẹp bao qui đầu nên mỗi tôi tắm em hay kỳ cọ kỹ đầu chim con nên con biết đó là chim và luôn phải sạch sẽ. Có lần bố tắm con cũng đứng ngoài hỏi bố là “ Bố ơi, cho con tắm với để con kỳ chim cho bố sạch!!!!” những lần như vậy thì chúng em đều nhẹ nhàng giải thích và hướng cho con đến việc hiểu biết và suy nghĩ đúng theo tư duy trẻ con, không bao giờ để con tò mò tìm hiểu. Nói tóm lại cuộc sống của Cuti rất lành mạnh và không có cái gì để vợ chồng em lo lắng cho đến sáng nay nghe Cô nói vậy em buồn lắm vì không biết mình đã sai trong cách dạy con gì chưa để cho con tò mò như vậy hay đây chỉ là hành động trẻ con khi thấy bạn ấy khác mình etc…..Tối nay em sẽ về hỏi chuyện con vì Cuti rất hay kể cho mẹ nghe ở lớp cô giáo hay bạn ra sao, bản thân em nhận xét là Cuti khá là già và người lớn so với các bạn bằng tuổi, con cao 108 cm và nặng 22kg, chúng em thì không bao giờ quát hay đánh con mà toàn nói và giải thích để con hiểu thôi, vì vậy cháu cũng rất hay hỏi, bất cứ chuyện gì đi đường hay về nhà cháu có gì mà muốn thì phải trả lời bằng được.

Em viết ra để xin các chị lời khuyên xem có phải chính chúng em đã làm cho con em tò mò như vậy không? Các mẹ nào có cách dạy con về vấn đề này chia sẻ cho em với, thực sự em hoàn toàn bất ngờ với việc này và nhất là Bố cháu bé kia rất serious về chuyện này.

Em cảm ơn các Mẹ nhé.

Mẹ Cutí