Hiện nay có rất nhiều bà mẹ đau đầu với chuyện tự phục vụ của con cái. Các bạn nhỏ hay thậm trí là những thanh niên đã trưởng thành ( hay phải gọi là những đứa trẻ không chịu lớn) không thể tự phục vụ những nhu cầu của bản thân mình. Những chuyện tưởng chừng như đơn giản nhất như: ăn uống, sắp xếp quần áo, giày dép, hay dọn dẹp ngay chính căn phòng của chính mình thì nói gì đến giúp đỡ ba mẹ.

Liệu những bạn nhỏ này sẽ lớn lên và trưởng thành như thế nào nếu không có bạn kế bên? Bạn sẽ sống đến bao giờ để bao bọc đứa con bé bỏng của mình? Và những đứa trẻ không chịu lớn ấy sẽ làm gì giữa cuộc đời đầy chông gai này?

Vậy điều gì đã tạo nên 1 nhóm những đứa con cưng này. Có phải là chính chúng ta không? Theo mình thì chính xác rồi đó. Nếu không có tâm lý phải bù đắp cho con những điều mà ngày xưa mình không được, thì sẽ không có nhóm con cưng này. Mình nghĩ sẽ rất nhiều người khi đọc bài nầy sẽ thấy mình trong đó, hay là chí ít cũng có 1 câu chuyện gần như vậy.

Mình cảm thấy thật may mắn khi đã sớm nhận ra điều này. Là mẹ của 2 bé(9 và 6 tuổi) mình luôn muốn ít nhất các bé phải tự phục vụ được những nhu cầu thiết yếu của bản thân. Nên từ rất sớm mình đã tập cho các bé tự ăn uống. Các bé luôn phải tự ăn( không bao giờ mẹ đút). Đặc biệt bé nhỏ nhà mình đã tự ăn từ lúc 6 tháng( ăn dặm theo phương pháp BLW), biết ăn muỗng từ 1 tuổi , ăn đũa từ 2 tuổi. Các bé luôn luôn ăn chung bữa với người lớn,  dù no hay đói( không có ngoại lệ) nên con mình luôn chịu khó ăn, không ăn thì qua bữa sẽ đói. Chuyện vệ sinh thân thể thì từ 4 tuổi các bé đã tự vệ sinh khi đi toilet. Tự tắm khi được 6 tuổi. 

Quần áo của các bé sẽ tự gấp trước khi đi học vào mỗi sáng. Giày dép, cặp dơ cũng là mấy bạn giặt( bạn nhỏ đã làm từ 5 tuổi). Đến bữa các bạn sẽ tự dọn cơm, và quét nhà lau nhà sau khi ăn.. Thậm chí là đi mua hàng cho mẹ. Mọi việc mẹ cần làm là nấu ăn, dọn dẹp nhà cửa, phơi quần áo mà thôi. 

Đặc biệt, con mình rất thích kinh doanh. Ngày tết năm nào cũng thế, bé về nhà nội hái trái cây lên bán lấy tiền nuôi heo. Giờ thấy gì bán được bé cũng không ngại, điều này nhiều khi mình lớn cũng không làm dc như bé.

Đọc đến đây chắc nhiều mẹ sẽ phản đối cách làm của mình. Nhưng mình thiết nghĩ, sau này dù có mình ở bên hay không thì các con cũng có thể lo cho bản thân được. Nếu các con đã làm quen rồi thì sẽ không ngại việc gì hết. 

Theo bạn thì có nên cho bé được tự lập từ sớm hay không? Còn mình thì thấy rất vui khi sớm nhận ra điều này.

Chúc các bạn sẽ có những đứa con biết tự lập, và luôn yêu thương gia đình.