GIÚP MÌNH...Có mẹ nào giống mình thì chia sẻ giúp mình với!!!!

Mình đã theo đọc tất cả các trường hợp về hở eo tử cung và khâu eo tử cung trên diễn đàn và rút ra rất nhiều kinh nghiệm nhưng tất cả đều vô vọng khi mình mất đi đứa con thứ hai. Cuộc sống thật bế tắc!!!

Tháng 4 mình sinh non con 24 tuần, dù trước đó mình khám thai đầy đủ, bs bảo mẹ khỏe con khỏe. Hôm đó mình đột ngột đau bụng, vào viện thì bs bảo mở 4 phân và buộc phải sinh bé. Bé nặng 700g và không giữ được. Sau đó 3 tháng mình đi khám phụ khoa, bs khuyên nếu có thai thì cần thăm khám lúc 12 tuần để kiểm tra tử cung, nếu nghi ngờ hở eo tử cung thì sẽ phải khâu eo tử cung để giữ thai. Mình lên mạng đọc tất cả những gì liên quan đến hở eo, khâu eo tử cung, tất cả những gì các mẹ chia sẻ vào quyển sổ để ghi nhớ. Mình chuẩn bị và lên lịch để có thai lại. Mình uống sắt folic và vitamin enat 400 để bồi dưỡng, sau sinh non 4 tháng thì tháng thứ 5 mình có thai. Mình lập tức tới Từ Dũ kiểm tra siêu âm mốc 12 tuần. Sau đó bs hẹn 14 tuần đo cổ tử cung. Mình đo thì ghi chiều dài tử cung 42mm, lỗ trong tử cung 4mm. Sau đó bác sĩ cho nhập viện khâu eo dự phòng. Mình nghĩ đây là tiểu phẫu đơn giản vì thấy nhiều mẹ chia sẻ như vậy và đều sinh con an toàn. KHâu ngày hôm nay thì ngày hôm sau mình về. 5 ngày tái khám, bs kê thuốc cyclogest 200mg ngày 2 viên đặt hậu môn do mình có hiện tượng cứng bụng nhưng k nhiều. Hẹn 3 tuần khám. Đang đặt thuốc 2 tuần thì mình linh cảm sợ có gì không hay mình lập tức vào viện kiểm tra, chỉ là thỉnh thoảng bụng cứng 4-5 lần/ ngày nhưng nếu nằm nghiêng thì hết. Vào viện bs bảo gò nhiều, dọa sinh non. Nhập viện buổi sáng thì đến chiều bs kiểm tra bằng mỏ vịt thì bảo mình bị rỉ ối, kết quả máu bạch cầu cao có dấu hiệu nhiễm trùng buộc cắt chỉ khâu và sinh non. Mình như muốn chết đi. Sau đó bs Điền có kiểm tra lại và bảo thôi thì tiêm kháng sinh và uống thuốc dưỡng kiểm tra xem sao. Được 5 ngày thì mình vỡ ối, sinh non thai 18 tuần.

Từ lúc có thai lại mình nằm kiêng cữ hoàn toàn, chỉ đi tắm và vệ sinh, thăm khám theo lịch bác sĩ, vệ sinh sạch sẽ mà sao vậy. Cứ nghĩ khâu là an toàn rồi. Lúc khâu bs bảo kí giấy cam kết rằng sau khâu có thể bị nhiễm trùng, rỉ ối, sinh non, băng huyết thì gia đình chịu trách nhiệm. MÌnh đau khổ, tuyệt vọng khi đã cố hết sức nhưng k giữ được con. Vợ chồng mình lấy nhau hơn 2 năm, kiểm tra sức khỏe bình thường mà sao khó khăn như vậy. Kiếm một đứa con mà sao khó khăn quá vậy các mẹ. Bs dặn nếu có thai lại thì cũng phải khâu do mình bị hở eo tử cung. Mà khâu cũng không biết có thành công. bs bảo có người khâu xong sinh non luôn. Chả lẽ lần thứ 3 mình lại đem con mình ra thử nghiệm lần nữa sao.

Biết là buồn cũng không giải quyết được gì nhưng làm sao ngừng dòng cảm xúc, nước mắt ngừng rơi được. Giờ mình nên làm gì đây nhỉ? các mẹ giúp mình:

1. mình băn khoăn có phải do mình có thai lại nhanh quá tử cung không phục hồi được nên mới bị vậy không vì mình có bầu lại sau 4 tháng sinh non thai 24 tuần?

2. Hở eo thì phải khâu eo, mà khâu eo lại bị rỉ ối, nhiễm trùng. Nếu có thai lại lần 3 thì mình nên làm gì?

3. Bên bệnh viện mê koong mình thấy trên mạng có ghi phương pháp nâng vòng tử cung trong trường hợp hở eo hiệu quả hơn khâu, mà mình hỏi bv từ dũ thì bảo không có? thật ra có phương pháp này không?

4. Nên để mấy tháng mới có thai lại? và mình nên khám gì và ở đâu trước khi có thai?

5. Ăn gì uống gì cho tử cung khỏe đây????

CHÁN MUỐN CHẾT!!!!