Em mới tham gia diễn đàn, mong các mẹ, các chị cho lời khuyên về cách giải quyết chuyện gia đình của em.

Năm nay em 23 tuổi, đang học năm cuối và làm đồ án tốt nghiệp. Trong thời gian quan trọng này, ở nhà lại xảy ra rất nhiều chuyện khiến em vừa đau lòng lại bồn chồn không yên. Ba mẹ em lấy nhau cũng được hơn 20 năm, gia đình cũng có của ăn của để, nhưng kể từ khi ba em về quê làm lễ đám tang ông nội, ông lại quen một người đàn bà khác. Khi về nhà ông thường xuyên liên lạc nhắn tin yêu thương dù năm nay ba em cũng gần 60 tuổi. Trong 2 năm sau đó, ông hay gây sự , đánh đập mẹ nhưng do em đi học xa mà mỗi lần về nhà lại như không có gì, chỉ khi thằng em trai kể lại thì em mới biết. Đến bây giờ, ông đã bỏ mẹ và 3 đứa con để về với bà ta. Khi gọi điện hỏi ba thi ông bảo ở nhà mẹ bay hỗn thì tao đánh, mẹ bay không âu yếm tao thì tao tìm người khác. Em thật sự sốc khi một người cha có thể nói như vậy với con mình. Do ba mẹ em đến với nhau mà không có hôn thú và bây giờ ông bỏ về quê làm cỗ ra mắt người ngoài đó. Người nhà nội em không ai đồng ý và cũng chẳng đến dự.

Có một người cha như vậy em không muốn nhìn nữa, lúc mẹ em theo ba, ba chỉ mang gói trà với mấy điếu thuốc đến hỏi, cũng là đi mượn, trên người mỗi bộ đồ thủng đáy. Năm vừa rồi, ba bệnh mẹ hết lòng chăm sóc nhưng người không nghĩ tình, không nghí đến con cái, đứa em gái út mới học lớp năm sao chịu nỗi cú sốc này??? Em thực sự buôn quá. Em mong mọi người giúp đỡ, hãy cho em những ý kiến về luật pháp để khi ông về đòi tài sản em và mẹ có thể giải quyết được, vì gần như giấy tờ nhà đất đều mang tên ba, bây giờ mọi giấy tờ mẹ đều giữ. Em muốn giúp mẹ giải quyết vấn đề theo pháp luật vì người cha bạc tình không cần đến lý lẽ nữa. Em cảm ơn mọi người.