Đứa cháu (con của chị ruột mình) 3 tuổi, đã được nhập học 2 tuần rồi. Mấy ngày đầu cháu rất hào hứng chuyện đến trường và luôn miệng nói mẹ “con muốn đi học, tới trường chơi với mấy bạn, cô dạy vui lắm”.

Nhưng tự nhiên cả tuần nay sáng nào cũng sợ sệt, khóc và xin mẹ đừng chở conn đi học. Anh chị nghĩ do cháu lười nên chỉ động viên, dỗ nhẹ để cháu nghe lời và ngoan ngoãn đi học.

Nhưng hôm qua mẹ cháu phát hiện cổ tay thằng nhỏ có vết bầm đỏ, cầm vào thì cháu khóc, kêu đau. Hỏi mãi nó mới chịu khai ra là cô giáo đánh, còn “méc” thêm là ngày nào cô cũng đánh con, đánh mấy bạn kia nữa.

Giờ chị em điên lắm rồi, nhưng phải cố kìm lại để bình tĩnh suy nghĩ cách giải quyết. Nghe đồn mấy cô giáo này thiên vị những học sinh mà bố mẹ “biết điều” hay biếu tặng ấy ạ.

Còn phụ huynhh nào không để ý mấy vụ đó thì con bị phân biệt đối xử ngay. Có nên đến hỏi thẳng cô không các mẹ ơi? Sợ là cô càng ghét trò và đánh hiểm hơn ấy.

Mà im lặng cô lại tưởng mình không biết, lại tiếp tục đánh cháu mình. Chẳng biết sao cho đặng. Ai cho gia đình mình lời khuyên với ạ!