Chào các mẹ thông thái

Mình có em bé mới được hơn 1 tháng tuổi, một tháng qua là những ngày khủng khiếp với cả gia đình mình khi con chào đời mới được mấy ngày, do sự kém hiểu biết và chủ quan của bố mẹ mà cháu phải chịu bao khổ cực :(. Bé nhà mình sinh được 1 ngày thì bv cho về vì sinh thường, về nhà thì cháu vẫn ăn, bú bình thường đến ngày thứ 3-4 thì thấy vàng da vàng mắt, cả nhà cứ nghĩ là vàng da sinh lý :( đến sáng ngày thứ 5 thì cháu bỏ bú và sốt nến đưa đi khám và được đưa vào cấp cứu ở viện ngay, các bác sỹ bảo bị vàng da bệnh lý, đã có hiện tượng ảnh hưởng tới não bé vì cháu đã bắt đầu xoắn vặn cơ :((, cả nhà khóc vì hối hận vì tự trách mình chủ quan :(.

Cháu phải thay máu và sau đó điều trị tích cực tận 15 ngày, những ngày đó là những ngày khủng khiếp nhất đối với mình từ trước tới nay, mỗi lần nghe tiếng gọi số hiệu các bé là lại giật bắn lên, một đằng thì chạy vạy nhờ vả đủ kiểu một đằng thì phải nói dối vợ về tình trạng của bé vì lúc đó vợ mình đang yếu quá sợ không chịu nổi. đã có vài lần bác sỹ gọi mình lên bảo gia đình nên đưa bé về chứ hết hi vọng rồi, mình thì vẫn quyết là còn nước còn tát, thậm chí có lần nửa đêm còn kêu mình lên bảo gia đình chuẩn bị hậu sự đi chứ bé chắc ko qua khỏi đêm nay ....

Vậy mà như có phép thần con trai mình dần khỏe lại, bú được, các bs bảo đúng là bé nhà mình rất may mắn và thần kỳ có điều bs cũng có cảnh báo cho mình về các di chứng có thể có về sau :( ... sau 3 tuần điều trị thì bs cho nhà mình đưa bé về để chăm bé được tốt hơn. trộm vía bây h bé bú,ngủ, khóc, cử động chân tay, cổ bình thường ( chỉ có mỗi ngón cái 2 tay là ít duỗi ra , các bàn tay hay nắm lại (các bà thì bảo trẻ con 1 tháng tuổi đứa nào chả nắm tay thế ??? đúng ko ạ??), ít khi duỗi ra, nhà mình vẫn massage tay cho bé thường xuyên.

thông tin về bệnh vàng da thì nhiều nhưng những chia sẽ của các mẹ về sự phát triển sau vàng da thì hầu như không có nên mình mới lập topic này xin được hỏi các mẹ một vài điều :

1. Có khả năng các bé bị vàng da nhân sau điều trị vẫn phát triển bình thường không?

2. Những dấu hiệu sớm nào có thể dự đoán, biết được di chứng do vàng da nhân để lại cho bé ??( bé nhà mình hiện h với có hơn 1 tháng mấy ngày)

3. Nếu có di chứng do vàng da nhân thì việc điều trị có hiệu quả không và nên điều trị thế nào?

quan trọng nhất

4. Mẹ nào có con cùng cảnh ngộ bị vàng da nhân có thể cho mình xin ít thông tin liên lạc ( nick, sdt) để có thể chia sẽ trong quá trình chăm sóc trẻ được ko???

Mình bây h cứ như có một cái dao treo ngay trên đầu, mừng vì con khỏe lại nhưng nếu con bị di chứng nặng nề của bệnh vdn thì thực sự tội nghiệp cho bé quá, cứ nghĩ tới là lại không thể kìm được. bây h cứ chạy xe ngoài đường chỉ cần nhìn bất cứ đứa bé nào có thể chạy nhảy, thậm chí cáu gắt với bố mẹ mình cứ ứa nước mắt vì không biết bé nhà mình có thể làm được những điều bình thường nhất đó không nữa :(. trải qua rồi mới biết những cái quý giá nhất lại là những cái bình thường nhất mà ta vẫn có thể làm hàng ngày hàng giờ.

Các ông bố bà mẹ trẻ hãy chú ý nhiều hơn đến bệnh vàng da này, đừng chủ quan như nhà mình để rồi phải hối hận, có khi là hối hận cả đời !!

cảm ơn các mẹ thông thái nhiều