Chắc nhiều mẹ cũng có con thuận tay trái nhỉ. Em có con trai thuận tay trái. Em thì không quan niệm tay trái thông minh hơn, cũng không có định kiến kiểu tay trái là thế này thế nọ. Em muốn con phát triển tự nhiên, nhưng thực sự là cũng gặp quá nhiều khó khăn, áp lực. Hồi bé, con có biểu hiện thuận tay trái, bố mẹ chồng không thích rồi, trước mặt đông người, bố chồng còn nói: Con mẹ nó cứ thích con nó tay trái để thành người đặc biệt. Mẹ chồng thì bảo thuận tay trái là kém cỏi, trái quy luật tự nhiên, phải ép nó. Hôm đó ngồi khóc mãi, nói chuyện với chồng, chồng bảo thuận tay trái không sao, nhưng ăn, viết rèn tay phải. Em tức điên lên, có 2 hoạt động chính mà bắt nó dùng tay không thuận thì có khác gì ép con đâu. Hai ngày lải nhải, thuyết phục, xã đồng ý cho con ăn tay trái, miễn là dạy con ngồi lựa hướng, nhưng viết thì vẫn thế, vì ở đây lấy đâu cô giáo rèn cho con viết tay trái.

Em nghĩ nhiều lăm. Tai em gái em thuân tay trái, ngày trước mẹ em bắt dùng tay phải viết mà nhìn nó khóc, phát tội lên được, giờ nó 26 tuổi rồi, nhưng chữ viết rất là xấu, và viết vẫn chậm. Nhưng đó là 20 năm trước, giờ đã khác rồi, người ta cho trẻ viết tay thuận, kể cả là tay trái, chả lẽ mình lại ép con theo quan niệm cũ. Em đi du lịch, cũng gặp 2 người viết tay trái rồi, chữ rất đẹp, viết rất nhanh, họ bảo là do bố mẹ không ép nên giờ mới được thế. Nên là trong đầu em cũng manh nha ý định cho con viết tay trái. Em muốn con đi học phải được thoải mái, thì mới vào đầu được, chứ không phải đi học để sợ hãi cái chuyện không được viết tay này, tay kia, khi mà con không sai. Nhưng nhà chồng em ở dưới quê, mà ở đây, người ta định kiến nặng nề về tay trái lắm. Cho nên mẹ nào có con thuận tay trái, thử vào thảo luận với em để tìm phương hướng tốt nhất cho các con xem nhỉ.