mình năm nay 28 tuổi, đã có 1 bé gái 4 tuổi và vừa sinh thêm 1 bé gái nữa. trước khi sinh cháu thứ 2 vợ chồng mình xác định chỉ sinh 2 thôi. nhưng sinh xong, khi mẹ chồng mình bảo 'sinh đứa thứ 3 còn co dạ con hơn nữa!'. lúc đấy chồng mình ko bảo luôn là 'vợ chồng con chỉ đẻ 2 đứa thôi' mà lại bảo 'thế thì thôi ko đẻ nữa vậy!'. sau đó mình hỏi lại thì chồng bảo 'ừ em ko thích nữa thì thôi'. có vẻ như chồng cũng muốn cố thêm thằng cu.

mình ko trách chồng, vì bản thân mình cũng mơ ước có con trai. khi sinh cháu thứ 2 xong, mình thấy rất nản vì mong muốn chưa thành. nhìn những gd có nếp có tẻ, thèm thuồng dc như họ biết bao.

mình đang rất bế tắc ko biết nên làm sao. nếu mình tiếp tục sinh con thì sự nghiệp ko biết bao h mới bắt đầu dc (mình học lâu nên mới đi làm dc nửa năm trước khi sinh con thứ 2). mà chưa chắc đứa thứ 3 đã là trai. cũng có thể là trai thật nhưng nhỡ có khiếm khuyết gì thì còn khổ hơn.

nhưng nếu ko thì sẽ chỉ có 2 đứa con gái. mình hiện tại đang rất bất mãn. và cũng ko cảm nhận dc tình cảm cho bé thứ 2 bằng hồi sinh bé lớn. thậm chí từng có ý nghĩ thậm tệ là chưa bao h sinh đứa nhỏ. ko phải mình trọng nam khinh nữ đâu. mình tin nếu mình có 2 đứa con trai thì còn tệ hơn bây h, vì vốn mình vẫn thích con gái. chỉ là ko có nếp có tẻ, nó ko cho mình cảm giác viên mãn. thậm chí nhiều lúc thấy xấu hổ và mặc cảm vì xung quanh toàn những ng viên mãn như thế.

mình đang trong tâm trạng trầm cảm sau sinh nên suy nghĩ vẫn lộn xộn. mình biết nhiều suy nghĩ của mình là sai. nhưng trong giai đoạn này trong đầu mình chỉ có thế. ko cần phải ném đá mình vì mình là 1 ng mẹ thậm tệ đâu. cái đó mình biết.

mình thật sự rất cần kinh nghiệm của các mẹ có con 1 bề, nhất là các mẹ chỉ có con gái. xem các mẹ có thể vượt qua dc tâm trạng này ko, và vượt qua như thế nào?