Xin chào các mẹ!

mình xin chia sẽ với các mẹ 1 vấn mà bây giờ gọi là vấn đề nóng cho các em bé thời nay và mình cũng là 1 người mẹ có con nhỏ có tình trạng chậm nói đây cũng là lỗi của bố mẹ vì trong thời gian con mình hơn 1 tuổi vợ chồng mình mở 1 cửa hàng nhỏ nên lao vào kinh doanh nên thời gian nói chuyện với bé cũng không đươc nhiều cộng thêm bé hay xem Ipas .Ngoài ra bé của mình cũng rất nghịch nó chơi không biết mệt ,vợ chồng mình cứ tưởng con như vậy là khoe mạnh nên mới như vậy. Song người ta nói cái gì quá cũng không tốt ,.... Khi con mình hon 2 tuổi thấy bé chị nói được bật bẻ 1 từ và đến nữa năm sau cũng không thấy nói thêm ,mình lo lắng đưa con đi bác sĩ nhi đồng thì bác sĩ bảo bé chậm nói cần nói chuyển với bé nhiều và cấm chơi điện thoại ,ipas mình cũng làm theo mình chơi với con nhiều hơn và cho nó xem nhưng trong giới hạn và đến năm 3 tuổi bé cũng nói dc thêm 2,3 từ nhưng bé chưa bao giờ đặt câu hỏi lại với mình như " mẹ oi cái gì đây? cai nay la gi,...?trong khi đó mình hỏi bé rất nhiều và bé trả lời đúng .Song so voi các bạn cùng trang lứa thì rất kém,trong khi các bạn của con mình nó đã yêu cầu của nó khoảng 5-6 từ mình lại mang đi nhi đồng tiếp nhưng nhi đồng vẫn nói câu như cũ. đến bây bây giờ vợ chồng mình thực sự lo lắng bé vẫn ít nói ,bé ngịch không ngừng nghỉ ,Mình lo lắng không ngủ được đọc báo hỏi thăm mọi người và mình tính hỏi cho con tham gia trường chuyên biệt nhưng còn mình vẫn chưa đến mức phải học trường chuyên biệt ,mình lại nhờ mọi người có chỗ nào để mình đưa con đi và rồi cuối cùng mình cũng tìm được ,đó là nhờ 1 phụ huynh trong lớp cũng có con chậm nói nhưng chậm nói của bé thì còn tệ hơn cả con mình bé đấy còn nói có 1 từ hoặc không nói nhưng nhờ khám và điều trị ở đây nên bé đã có thể gọi "mẹ ơi' tuy rằng điều trị bệnh này không phải là ngày 1 ngày 2 mà phải có thời gian dài " mưa dầm thấm lâu"và mình cũng đã đưa bé mình khám bác sĩ bảo bé bị tăng động giảm chú ý không tập trung được nên khi mình nói nó không để ý cộng với bé xem điện thoại ,Ipas nên anh hường và khi bé xem lai toan xem chương trình nước ngoài nên các từ mới nói bằng tiếng anh vậy là lại cái bệnh là " loạn ngôn ngữ" .Thật sự khi mình nói nơi mình đến khám các mẹ ai cũng thấy ngạc nhiên và có cảm giác sợ và tâm trạng mình cũng vậy đó là " bệnh viện Tâm thần của thành phố Hồ Chí Minh" nhưng các bạn bĩnh tĩnh đó trong bệnh viện nó có các khoa khác nhau ( trẻ em và người lớn khám riêng ) không phải ai vào đó cũng bị tâm thần mà ở đó chữa rất nhiều ]ệnh như: bệnh tự kỷ,bệnh hoang tưởng,chậm nói,chậm phát triển,tăng động ,... chỗ này ít có người biết đến đa số là người này biết chỉ cho người kia mà đa phần trẻ nhỏ bị gì là cho đến bệnh viện nhi đồng ( mình nói thêm bệnh viện nhi đồng đến nơi này để tập huấn đấy)

Mình là 1 người mẹ nên minh hiểu được các ông bố bà mẹ đang có con trong tinh trạng như mình " chậm nói có nhiều nguyên nhân" các mẹ nên đưa bé đi khám để chữa cho con ở đó vừa có thuốc hỗ trở và dạy nói cho các bé nói

Sau mấy tháng điều trị bé mình bây giờ biết hỏi lại bố mẹ,nói được đồ của ai ,muốn gì bé cũng có thể nói,... tuy rằng còn chậm nhưng mình thấy có khả quan ( uống thuốc cần kết hợp học nói nữa nhé)

Đ/C: 365 Phan Đăng Lưu - Phú Nhuận

Lưu ý: làm việc ở đó từ T2 _T6 ( Thời gian làm ngắn : Sáng :8h-11h30 - C hiều : 13h30 - 15h30)

Vì mình không phải nhà báo nên câu chữ của mình chưa được chuẩn hay khó hiểu thì các mẹ thông cảm cho nhé

MÌNH CHÚC CÁC MẸ SẼ THÀNH CÔNG