Kinh nghiệm làm IVF lần đầu - My IVF Journeys

Mình được chị giới thiệu qua cô Nhã ở bệnh viện Bưu Điện để làm. Mình không đến bệnh viện mà qua thẳng phòng khám của bác sĩ Nhã ở 198A1 phố Bạch Mai – HN. Mọi người đến đây thì nên đến cực sớm hoặc muộn một chút để tránh đông phải chờ rất lâu.

Ngày 2VK-10VK

Nếu các bạn xác định đến để bắt đầu làm IVF thì nên đến vào ngày 2VK bắt đầu lập hồ sơ IVF tại phòng khám. Hôm đó mình siêu âm tử cung, siêu âm tổng quát, thử máu, xét nghiệm 1 số thứ và mua thuốc để uống và tiêm (nếu chưa chụp tử cung vòi trứng thì nên chụp trước 1-2 chu kỳ nhé). Mình tiêm và uống thuốc từ ngày 2VK cho đến ngày 10VK thì được bác sĩ chỉ định vào viện làm thủ tục đăng ký làm chọc hút trứng (từ ngày 2VK đến 9VK tiêm tại phòng khám, ngày 10VK tiêm trong viện).

Ngày 10VK

Mình vào viện làm thủ tục và tiêm mũi kích trứng cuối tại viện, xét nghiệm máu và siêu âm. Hôm đó bác sĩ Hằng siêu âm cho mình và thông báo tình trạng trứng của mình sẽ cần tiêm thêm 1 ngày nữa thì sẽ tốt hơn

Ngày 11VK

Mình vào viện tiêm mũi rụng trứng cuối. Khi siêu âm bác sĩ thông báo là buồng trứng đã sẵn sàng để tiêm rụng trứng và cho mình giờ để vào viện tiêm mũi rụng trứng. Mũi này phải tiêm vào buổi tối (khoảng từ 9h tối) và bắt buộc phải tiêm tại viện, không được tự tiêm

Ngày 12VK

Bác sĩ chỉ định mình nghỉ ngơi tĩnh dưỡng tại nhà để chuẩn bị hôm sau chọc hút trứng. Tuy thế nhưng vì công việc nên mình vẫn đi làm bình thường. CHÚ Ý: không được ăn uống gì sau 8h tối kể cả nước lọc, tẩy sạch hết móng tay móng chân tránh việc đến bệnh viện mới lóc cóc đi tẩy rất mất thời gian và khiến tâm lý không thoải mái

Ngày 13VK

Mình có mặt tại bệnh viện theo hẹn lúc 7h sáng để chọc trứng. Không trang điểm, không đeo bất kì trang sức nào trên người. Tất cả điều này sẽ được bác sĩ hướng dẫn rất kỹ và đưa giấy hướng dẫn vào ngày mình đến làm thủ tục tại viện.

Chọc trứng:

1. Vợ thay áo của bệnh viện, cởi hết cả đồ lót không mặc gì bên trong. Chồng phải lấy lọ đựng tinh dịch, tùy theo giờ rụng trứng của vợ (dựa vào giờ tiêm rụng) sẽ được chỉ định giờ để lấy tinh trùng tại phòng lấy tinh trùng của bệnh viện

2. Được y tá tiêm truyền dịch

3. Đợi đến giờ sẽ được gọi vào để chọc hút trứng, bác sĩ thì do mình theo cô Nhã từ đầu nên cô Nhã làm cho mình

4. Khi vào phòng hút trứng, bác sĩ vệ sinh sạch sẽ vùng kín và cho thuốc mê, mọi người sẽ không biết gì hết, khi tỉnh dậy là đã làm xong rồi

5. Mình làm xong được chuyển ra phòng nằm nghỉ. Hộ lý y tá gọi dậy và yêu cầu không được ngủ tiếp cho tỉnh thuốc mê. Mình nằm đấy khoảng 2 tiếng. Trong lúc nằm y tá sẽ đưa đơn thuốc cho từng người và yêu cầu người nhà đi mua thuốc. Mọi người cố gắng kiếm 1 người nhà đi cùng để khi mình nằm 1 chỗ thì còn có người khác hỗ trợ mua thuốc mua đồ ăn. Khi mua thuốc xong thì y tá sẽ sử dụng thuốc tiêm trong đơn vừa mua tiêm ngay cho bệnh nhân. Phòng mình nằm thì hầu như mọi người đều có thuốc tiêm còn đơn của mình không có nên mình không phải tiêm

6. Sau 2 tiếng thì mọi người sẽ được nghe kết quả là chọc được bao nhiêu trứng. Mình chọc được 17 quả. Sau đó, nếu cảm thấy khỏe có thể ngồi dậy thì yêu cầu người nhà mua đồ gì cho ăn để hết thuốc mê, đi vệ sinh. Sau đó thì về nhà nghỉ ngơi uống thuốc theo đơn. Bệnh viện hẹn 2 ngày sau đến nghe kết quả phôi

Kết quả phôi

Số trứng mình chọc được: 17 quả

Số trứng trưởng thành có thể dùng: 11 quả

Số phôi có sau khi TTON: 7 phôi - 1 phôi loại 1

- 3 phôi loại 2

- 3 phôi loại 3

Mình không đủ điều kiện để chuyển phôi tươi nên phải đợi chu kỳ sau mới chuyển phôi. Mình trữ đông toàn bộ 7 phôi.

Trong những ngày từ ngày 2VK đến khi chọc trứng, chi phí thuốc men, tiêm, và làm các xét nghiệm mình hết khoảng 35 triệu (số tiền này sẽ tùy theo chỉ định của bác sĩ mà chênh lệch khác nhau) và tiền tạm thu đóng cho viện là 40 triệu.

Chu kỳ chuyển phôi

Chuẩn bị chuyển phôi mình chỉ cần tâm lý thoải mái, ăn bồi dưỡng chăm sóc bản thân. Không nên căng thẳng lo lắng quá. Chu kỳ này cũng sẽ nhẹ nhàng và không tốn kém như khi kích trứng. Chỉ phải uống thuốc và theo dõi niêm mạc

Ngày 2VK

Mình đến phòng khám bắt đầu theo dõi niêm mạc để chuyển phôi.

Chỉ số niêm mạc: mỏng

BS chỉ định thuốc: Progynova 4v/ngày, Vitamin E 1v/ngày, Elas IQ800 2v/ngày

Ngày 6VK

Siêu âm

Chỉ số niêm mạc: 8,5 mm

BS yêu cầu tăng liều thuốc: Progynova 6v/ngày

Ngày 11VK

Siêu âm

Chỉ số niêm mạc: 10 mm

Vẫn uống Progynova 6v/ngày

Ngày 14VK

Siêu âm

Chỉ số niêm mạc: 10 mm

Làm xét nghiệm thử máu

Uống thuốc tiếp theo đơn

Ngày 15VK

Siêu âm

Chỉ số niêm mạc: 12 mm

BS yêu cầu hôm sau vào viện làm thủ tục chuyển phôi, tiêm 1 ống Proluton 250mg tại phòng khám, uống thuốc theo đơn

Ngày 16VK

Mình vào viện làm thủ tục và đóng tạm thu 15triệu. Bệnh viện hẹn 2 ngày sau đến chuyển phôi. Không phải tiêm thêm gì, thuốc vẫn dùng theo đơn, ăn uống bình thường, nghỉ ngơi và giữ tâm lý thoải mái

Ngày 18VK

6h30 có mặt tại bệnh viện nhịn tiểu để làm chuyển phôi. Nhớ phải mang phiếu thu đi để sau chuyển phôi thì làm thủ tục thanh toán luôn. Chuyển phôi thì đơn giản và nhanh hơn là chọc trứng.

Chuyển phôi

1. Thay quần áo bệnh viện, cởi hết đồ lót không mặc gì bên trong

2. Được tiêm truyền dịch

3. Vào phòng chuyển phôi. Tại đây bác sĩ sẽ nói cho mình có bao nhiêu phôi và sẽ chuyển vào bao nhiêu phôi (tốt, xấu, loại). Lúc chuyển phôi thì không phải gây mê, bác sĩ làm rất nhẹ nhàng, 1 người chuyển 1 người siêu âm. Xong xuôi bác sĩ sẽ quay màn hình siêu âm cho mình nhìn thấy phôi đã được chuyển vào tử cung.

4. Sau đó mình được chuyển ra phòng nằm nghỉ.

5. Theo chỉ định của bác sĩ thì nằm nghỉ sau 30 phút có thể dậy đi vệ sinh, không được nhịn căng quá và sau 2 tiếng có thể ra về. Mình nằm buồn vệ sinh quá mặc dù có chuẩn bị bỉm nhưng không thể đi được nên khi bác sĩ bảo 30 phút có thể đi thì mình cũng nhẹ nhàng ngồi dậy đi luôn và sau 2 tiếng là mình về. Nhiều chị cẩn thận nằm đến chiều mới về và không dám đi vệ sinh.

6. Cũng như chọc trứng, mình phải nhờ mẹ mua thuốc và y tá sẽ lấy thuốc đó tiêm luôn cho mình tại chỗ, còn 1 ống thì sau 7 ngày sẽ tự tiêm tại nhà (mình gọi dịch vụ đến tiêm tại nhà 100k)

7. Bác sĩ chỉ định là sau chuyển phôi khi về nhà đi lại bình thường, hoạt động nhẹ nhàng và tuyệt đối không nằm bất động 1 chỗ. Mình cũng theo lời bác sĩ dặn nên cũng không căng thẳng quá. Nằm tư thế mình thấy thoải mái (không nằm sấp), đi lại nhẹ nhàng, đi vệ sinh bình thường. Mình chỉ ở nhà 5-6 ngày đầu sau đó mình ra ngoài bình thường rồi. Cố gắng ăn nhiều đồ bổ, rau và hoa quả tránh bị táo bón, khó tiêu.

Kết quả cp

Số phôi chuyển: 2 phôi tốt

Số phôi trữ đông lại: 3 phôi

Trong lúc giã đông mình bị hỏng 2 phôi không dùng được nữa

Chi phí chuyển phôi của mình mất khoảng 25tr cả tiền viện phí, thuốc men và trữ đông lại phôi

Sau chuyển phôi

Ngày 1 scp

Mình đi lại, đi vệ sinh tắm rửa bình thường, nằm nghỉ nhiều, ngủ nhiều. Nên hạn chế lên xuống cầu thang. Mình thì phòng trên tầng 3 nên hôm đầu phải lên xuống 1-2 lần sau đó thì mình không xuống nữa. Ăn tại phòng. Mình cẩn thận với cả các cụ cũng lo lắng nên không cho đi lại nhiều chứ như mình nghiên cứu thì mọi người vẫn có thể đi lại nhẹ nhàng di chuyển để ăn và đi vệ sinh bình thường nhé.

Ngày 2 scp

Không cảm thấy gì. Hoạt động bình thường, nằm nhiều hơn vì mình ở nhà cũng loanh quanh chả có việc gì làm

Ngày 3 scp

Vẫn không có biểu hiện gì. Nhưng tâm lý mình khá thoải mái. Đi ra hàng gội đầu và tắm rửa bình thường. Mình chuẩn bị phim bộ để xem thường là xem lại bộ cũ, và truyện ngôn tình TQ để đọc cho tâm lý thoải mái

Ngày 4 scp

Cảm thấy thời gian trôi siêu chậm >.<

Ngày 5 scp

Cảm thấy ngực và bụng dưới hơi tức. Lên mạng xem thì thấy cũng không có gì đáng ngại, là do mình uống thuốc nội tiết chứ cũng không phải biểu hiện gì của có bầu cả

Ngày 6-7 scp

Cảm thấy khó ngủ, thỉnh thoảng hơi khó thở nhưng chỉ 1-2 giây là hết. Cũng không có gì rõ ràng nên cũng không để ý lắm

Ngày 8 scp

Mình thấy đêm hay bị mất ngủ chắc là do sốt ruột không biết là có thành công không nên hôm nay mình đi mua 5 que thử thai. Về thử 1 cái cho đỡ ngứa ngáy khó chịu. Mình thử buổi chiều, vì chưa thử được 2v bao giờ nên mình cứ nghĩ là nó lên dần theo chiều thấm của que. Thấy 1v hiện lên lại là vạch phía dưới nên m nghĩ tạch rồi. Mình xem KQ trong 1 phút cũng hơi nản nên mình bỏ lại không thử nữa. 1 lúc sau nghĩ thế nào đọc hướng dẫn kỹ mình lại tìm cái que kia nhìn lại thì thấy hiện 1v mờ mờ ở dưới. Thế là phấn khởi hơn.

Ngày 9 scp

Thử que buổi sáng lúc ngủ dậy được 1v đậm 1v mờ. Cảm giác tức bụng dưới và ngực căng, đau lưng

Ngày 10 scp

Thử que buổi sáng vẫn được 1v đậm 1v mờ. Lên mạng và hỏi mọi người thì thấy đều nói là được rồi. Vạch mờ là do thử sớm

Ngày 11 scp

Thử que buổi sáng được 2v. Tuy v2 đậm hơn mấy lần trước nhưng vẫn mờ hơn v1.

Ngày 12-13 scp

Cảm thấy khó ngủ, đêm hay bị tức bụng dưới, ngày thì không sao. Bụng trên thỉnh thoảng hơi chướng. Mình đã ra ngoài ăn tối và ăn trưa sinh hoạt như bình thường

Ngày 14 scp

Thử máu Beta-hCG được 1342.21 U/L. So với nhiều người thì chỉ số của mình khá là cao nhưng có thai đôi hay chưa thì không nói trước được điều gì vì có chị giống mình đc tận 1k6 mà cũng chỉ có 1 bé thôi.

Sau khi có kết quả mình qua phòng khám (có thể gọi điện thoại cho bác sĩ) để xin tư vấn thêm. BS cho mình tiếp tục dùng thuốc theo đơn cũ, làm xét nghiệm máu kháng thể kháng thai và 5 ngày sau là đến siêu âm được rồi

(mình sẽ update tiếp)

Kinh nghiệm nghỉ ngơi sau chuyển phôi của mình:

1. Trước khi chuyển phôi mọi người nên nghiên cứu kỹ phương thức hoạt động của TTON để không bị bỡ ngỡ khi thực hiện, bị bác sĩ quay mòng mòng chỉ đạo mà không hiểu gì. Trước khi cp mình cũng không tìm hiểu nhiều lắm, đến giai đoạn nào mình sẽ nghiên cứu giai đoạn đấy, tìm hiểu trước mình sợ tẩu hỏa nhập ma vì quá nhiều thông tin tuy nhiên mình vẫn nắm được cách hoạt động của TTON nên không bị bỡ ngỡ nhiều. Bác sĩ nói gì không hiểu có thể hỏi ngay.

2. Khi nghe BS giải thích thì cố gắng tập trung nghe và hỏi lại cho nắm hiểu tình hình chứ mình thấy nhiều người làm cùng mình BS nói nhanh quá không để ý không hiểu xong lại không biết mình phải làm gì.

3. Tâm lý thoải mái là điều quan trọng, hãy coi mọi việc nhẹ nhàng, đừng quá căng thẳng lo lắng là không thành công sẽ không tốt cho baby đâu.

4. Sau cp thì cứ hoạt động thoải mái nhẹ nhàng là được, cũng đừng nằm im 1 chỗ nhiều quá, máu sẽ không lưu thông và thật sự cũng không tốt cho phôi phát triển.

5. Càng ít tuổi thì cơ hội thành công sẽ càng cao và chi phí sẽ càng thấp

6. Công việc của mình yêu cầu đứng và đi lại nhiều nên mình xin nghỉ 2 tuần scp để tĩnh dưỡng nhưng nhiều chị làm văn phòng, các chị vẫn đi làm bình thường. Tuy nhiên hãy nghỉ ngơi nếu muốn nghỉ, cảm thấy muốn làm gì thì cứ làm việc đấy tâm trạng sẽ không bị gò bó và thoải mái hơn.

7. Chọn bác sĩ mát tay và bệnh viện tốt. Tìm hiểu kỹ trước khi chọn và khi đã chọn rồi thì hãy nghe theo BS của mình nhé, thông tin thu thập từ trên mạng và những người đi trước có kinh nghiệm chỉ để tham khảo cho mình thêm kiến thức thôi. Mình hài lòng về bác sĩ và dịch vụ của bênh viện Bưu điện. Thái độ mọi người rất thân thiện và quan tâm đến bệnh nhân. Tuy đông bệnh nhân nhưng cũng không tỏ thái độ quá khó chịu như viện C

8. Ăn uống tẩm bổ nhiều trước, sau cp và khi có baby. Mình ăn nhiều quả bơ và uống sữa đậu nành không đường