Các mẹ à hôm trước mình có viết một bài chia sẻ tạm biệt con khi đi siêu âm bác sĩ nói con bị thai lưu. Hiện tại đến giờ mình vẫn chưa cho bé ra vì nhiều lí do.

Các mẹ tính hộ mình tuổi thai với vì mình nghĩ tuổi thai của mình chưa đc 8 tuần nên bé chưa thể có tim thai được.

20/8 mình còn kinh, đến 20/9 thì mình mất kinh, 16/9 mình thử que thì lên vạch thứ 2 rất rất mờ. 23/9 đi siêu âm thì bác sĩ nói thai chưa làm tổ, 29/9 siêu âm thì thai làm tổ rồi. 3 tuần sau đó mình đi siêu âm lại thì con đã to hơn và có noãn hoàn rồi thì bác sĩ ( mình siêu âm chỗ khác nhé, ko phải bác sĩ lúc đầu siêu âm ) nói sợ cái thai này lưu hỏng rồi. hẹn 1 tuần sau đi khám nêu ko có tim thai thì cho ra, vì bác sĩ ấy tính lúc đó mình đc 8 tuần rồi. Một tuần sau là ngày 23/10 mình phải lên hà nội nên mình siêu âm ở hà nội , bác sĩ hỏi ngày kinh mình cũng nói thế, họ lại nói có khả năng thai hỏng rồi, họ còn siêu âm đầu dò, nói có phôi thai 3mm ngừng phát triển. Ôi lúc đó mình sốc mình khóc. Bác sĩ nói mai qua cơ sở 1 của họ rồi cho bé ra họ kê thuốc cho. Nhưng hôm sau là dỗ mẹ chồng mình nên mình phải về quê 2 ngày. Tối đó mình tâm sự với mẹ mình, thì mẹ cũng động viên. Đến sáng hôm sau về quê nói cho mẹ hai với bố ck thì cả nhà cùng buồn, nhưng lúc sau mẹ mình gọi điện nói. Con ơi đừng vội bỏ cứ để đó 2 tuần nữa, vì mẹ tính con mới đc hơn 6 tuần thôi. phải tính từ giữa chu kì, ví dụ tháng 20/9 mất kinh thì cứ cho thụ thai vào giữa tháng là mùng 10, vậy từ 10/9 đến 10/10 mới đc 1 tháng, + từ ngày hôm đó đến nay( ngày 24) thì mới đc 6 tuần 2 ngày. Mẹ kể sáng nay mẹ đi làm kể với 1 cô thì cô ấy bảo? chị cứ bảo cháu từ từ ko phai sốt ruột, đứa cháu nhà em cũng đi siêu âm họ cũng nói thai hơn 7 tuần ko có tim thai, nhưng nó có bỏ đâu, nó để giờ đẻ thằng cu rồi. Mẹ mình bảo cơ thể con bình thường ko sao thì cứ kệ nó, nếu thai bị lưu phải đau bụng và ra máu như kiểu rong kinh. Nên con cứ để đó, tìm việc khác làm cho quên đi.

Tối qua ck mình bị đau khớp nên đến nhà thầy lang chữa, tiện đó mình cũng kêu? ông có biết bắt mạch ra bệnh ko ạ. Ông bắt mạch cho mình kêu mình mất kinh lâu chưa, ông bắt mạch hai tay thì nói mình sinh con trai, ông bảo vén áo lên ông nhìn đầu ti, ông bảo ti sắp thâm rồi. mình mới tâm sự nói, cháu đi siêu âm 2 lần người ta nói con cháu bị lưu ko có tim thai, ông bảo mới có hơn 6 tuần thì làm gì có tim thai, phải 9 tuần trở đi ck mình bảo ( theo y học cổ truyền thì 9 tuàn hả ông ) ông bảo uh.

Chiều qua mình tâm sụ với 1 chị mình quen, chị mắng bảo chị giận em quá sao em lại đi siêu âm nhiều thế. Ngày trước thằng cu đầu nhà chị, chị cũng đí siêu âm bác sĩ nói thai bị lưu ko có tim thai ( mà là mợ chị hẳn hoi, cả trưởng khoa hẳn hoi ) chị về chị khóc ròng mãi, nhưng chị vẫn quyết định để chờ thêm 1 thời gian sau? cuối cùng chị đi siêu âm con có tim thai rồi ( cái khoang thời gian đầu chị đi siêu âm thai mới đc 4,5 tuần thôi ) nên ko thể áp dụng cách tính tuổi thai như bác sĩ đc, vì nhiều khi thai thụ thai cuối chu kì thì rất khó có tim thai sớm.

Gio ngồi đây mà đợi chờ 2 tuần mình cứ hi vọng thôi các mẹ à, mong con yêu khỏe mạnh và ở bên bố mẹ, mấy ngày qua sốc quá, tâm trạng lúc vui lúc buồn, cứ thấy có 1 chút hi vọng là lại vui lắm luôn. thôi thì đợi chờ và đợi chơ vậy.