Bài viết chia sẻ với những chị em đang mong muốn thu thai trong thời gian gần ạ. Mọi người dành chút thời gian tham khảo xem có giúp ích được cho các chị em không nhé. Như các chị để quá trình thụ thai được diễn ra suôn sẻ thì việc tính và canh ngày rụng trứng sẽ dễ dàng cho các chị cải thiện, làm chủ được tình hình hơn. Em sẽ giải thích thêm về quá trình rụng trứng cho những chị nào chưa biết. Sự rụng trứng sẽ diễn ra sau ngày kinh nguyệt cuối cùng 2 tuần (có nghĩa sẽ rơi vào khoảng ngày thứ 14 sau chu kỳ kinh nguyệt diễn ra). Nhưng đó là theo lý thuyết còn trên thực thế thì mỗi người sẽ có vòng chu kỳ kinh nguyệt khác nhau không phải ai cũng giống và trùng nhau chu kỳ này chính vì thế việc để xác định thời điểm rụng trứng càng trở nên rắc rối hơn. Vì vậy hôm nay em sẽ chia sẻ một số biểu hiện chị em có thể tự xác định ngày nào chị em rụng trứng của mình. Các biểu hiện đó bao gồm: Vùng kín của chị em có cảm giác ẩm ướt, bầu ngực căng tức, ham muốn quan hệ tăng hơn so với ngày thường. Có dấu hiệu đau căng tức khu vực vùng bụng thân dưới, lúc này do tử cung co bóp báo hiệu chuẩn bị cho trứng rụng. Vấn đề dễ nhận biết như chán ăn, nổi nóng, chuột rút. 

Nói chung, hiện tượng rụng trứng của chị em phụ nữ là sinh lý bình thường trong độ tuổi sinh sản. Đây là một trong những yếu tố quan trọng quyết định cho việc thụ thai của vợ chồng bạn nên bạn cần nắm bắt.