Mình không hiểu tại sao tay chân hay bị lông lá, mặt hay mụn, hơi mập bụng, thỉnh thoảng dễ buồn chán, kinh nguyệt rối loạn .....Hoá ra là do căn bệnh ĐNBT!!!!

Lúc xưa không có kinh nguyệt = khoẻ re, không hề buồn, cũng không lo mà đi kiểm tra, ôi thời trẻ trâu ngu dốt [-(

Kinh nguyệt tự nhiên viếng thăm luôn 1 tháng liền = hoảng hồn, đi gặp bác sĩ. Bác sĩ cho thuốc là kinh nguyệt biến luôn 5 tháng. Lúc này xem lại thì ai cũng có baby để khoe hết, chỉ còn mình lấy chồng đã lâu mà không có gì.

Bác sĩ không khám gì mà cho thuốc Clomid, estradiol, và progesterone. Thất bại đợt 1. Quay lại khám tiếp.

Bác sĩ xét nghiệm tuyến giáp trạng thấy bình thường. Uống thuốc tiếp....lại không có gì. Trong vòng 2 năm bác sĩ cứ xét nghiệm thấy bình thường. Mình bực quá nói luôn "bác sĩ đừng cho Clomid nữa vì nó không có tác dụng, cũng đừng xét nghiệm tuyến giáp trạng nữa vì khám hoài cũng bình thường." Thế là ông ấy cho máy dò để xem buồng trứng của mình thì phát hiện có rất nhiều nang. Ông ấy rất bất ngờ vì nhìn mình kiểu gì cũng không giống một bệnh nhân ĐNBT (mặt sạch mụn do mỹ phẩm, ốm nhom do thể dục và buồn rầu, tay chân wax lông lá sạch sẽ)

Lúc này bác sĩ đổi thuốc sang Femara. Uống liên tục 4 chu kỳ mà cũng không có gì. Ông ấy hỏi có muốn chích thuốc không thì mình đồng ý luôn. Chích thuốc kích trứng đợt 1 bị thất bại. Ông ấy không muốn chích nhiều quá sợ ảnh hưởng nhưng mình kêu cho mình chích thêm 1 lần nữa. Mình ngồi hỏi kỹ về liều lượng thuốc men, và bác sĩ xem thấy có lẽ do liều ích quá, ông ấy liền tăng liều và đồng ý cho mình chích thuốc kích trứng Ovidrel. Đồng thời cho mình uống Metformin. Thuốc này có quá nhiều tác dụng phụ với mình nên thay vì 2000mg, mình chỉ uống 500mg.

Đau khổ của bệnh ĐNBT là mình có nhiều dấu hiệu mang thai nhưng toàn là do tác dụng phụ của thuốc chứ không phải mang thai thật.

Tháng này mình thử thai 2 lần vào 2 ngày liên tục đều chỉ có 1 vạch. Chán như con gián. Đi làm gặp 2 người mang thai, đi họp gặp thêm 2 người mang thai. Rồi bị hỏi liên tục chừng nào có thai. Nhiều người thật vô tâm.

Quyết định gọi cho chuyên gia trị vô sinh để làm IUI. Lấy hẹn xong xui hết và đợi.

Trời xui khiến thế nào mình đi mua thêm 2 que thử vì trong lòng vẫn không cam tâm. Cô bán hàng bảo "chúc may mắn, nhớ quay lại báo tin nhé". Mình nghĩ thầm "thử thôi chứ kết quả thì biết trước rồi." Từ trước giờ thử mấy chục que đều là 1 gạch. Sau khi thử thì mình thấy 1 vạch mờ và 1 vạch đậm. Mình kêu chồng vào xem vì sợ mình bị hoang tưởng. Chồng vào xem và chạy đi mua loại que điện tử và nó báo mình có thai.

Mình và chồng cùng nhau đọc tin về thuốc Ovidrel liên tục 2 ngày, và được biết nó có thể cho kết quả sai. Vì thuốc này chứa Hcg. Mình đã thử tổng cộng 20 que trong vòng 3 ngày. Không biết là thai thật hay giả nhưng miễn là 2 vạch hay báo có thai là mình đã sốc lắm rồi.

Hôm nay thử lại thấy vẫn còn 2 vạch đậm và mờ mình vừa mừng vừa lo. Chồng mình và mình đều chuẩn bị tâm lý nếu là kết quả sai, sảy thai, hay thai lưu. Mình hiểu ĐNBT có quá nhiều rắc rối để có thai và để giữ thai được.

........Chờ vài ngày nữa nếu mình không có kinh thì sẽ gọi bác sĩ để xét nghiệm máu xem có thai thật không. Mình sẽ quay lại báo.

P/S: Mình chỉ tin thuốc nào có nghiên cứu thí nghiệm đàng hoàng chứ không dám uống theo dân gian truyền miệng, cơ thể chỉ có 1, uống bậy bạ thêm bệnh mình sợ lắm.