Một số kinh nghiệm làm Thụ Tinh Trong ống nghiệm(TTON)

Chào các bạn!

Mình mới có được hạnh phúc tuyệt vời nhất của một người phụ nữ, đó là làm mẹ. Thiên thần của mình đã được gần 3 tháng tuổi và vợ chồng mình có được bé nhờ phương pháp thụ tinh trong ống nghiệm (TTON). Lí do mình phải làm TTON là do mình bị tắc vòi trứng trái và buồng trứng phải thì bị cắt. Khi biết mình bị như vậy, và cách duy nhất mình có thể có con được là phải làm TTON, mình đã cảm thấy tuyệt vọng. Tuy nhiên, vợ chồng mình đã rất rất may mắn khi có được bé con sau chỉ 1 lần làm. Mình rất hiểu cảm giác của những bạn phải làm TTON, vì thế mình viết chủ đề này chia sẻ kinh nghiệm của bản thân mình, mong phần nào đó giúp các bạn, cũng coi như là để mình Tri Ân với Cuộc Đời này đã vẫn mang may mắn đến cho vợ chồng mình! Mong sao tất cả mọi người đều có được may mắn như thế!

Mình sẽ chia thành các bước để các bạn tiện theo dõi, cũng không có gì nhiều, nhưng mong sao là sẽ thật hữu ích! Mình làm TTON tại BV PHụ Sản Trung Ương tháng 12 năm 2012 nên những kinh nghiệm này có thể sẽ không đúng với những BV khác, hoặc nếu BV PSTW đã có thay đổi.

Bước 1: Chuẩn bị tâm lý, sức khỏe và tiền

Tâm lý của vợ chồng bạn là rất quan trọng, phải xác định là con là của Trời cho, nên phải thật thoải mái, không được áp lực, không được lo lắng quá, vì tất cả sẽ chỉ làm giảm khả năng thành công mà thôi. Mình đã chọn phương pháp là rất hay đi chùa, trươc mỗi lần làm 1 khâu đều ra chùa cả, tâm lý sẽ thấy thanh thản hơn.

Sức khỏe: vì bạn sắp mang bầu nên cũng phải chuẩn bị sức khỏe cẩn thận. uống viên sắt và uống thật nhiều nước từ khi mình bắt đầu chuẩn bị làm hồ sơ. Trong thời gian chờ hồ sơ được phê duyệt thì mình đã bắt đầu bổ xung sắt và nước. Mình nhớ hồi đó mỗi ngày 8 cốc nước, và rồi uống sữa đậu nành thay nước. cực kỳ tốt cho những người làm TTON như chúng mình. Cả hai vợ chồng hãy ăn uống và chuẩn bị sức khỏe thật tốt để đảm bảo chất lượng trứng và tinh trùng. Những thức ăn giàu đạm như thịt bò, cá, giá đỗ, bơ, trứng, sữa……đã được mình tăng thêm trong thực đơn hàng ngày.

Trong quá trình tiêm thuốc cho người vợ để kích trứng thì độ dày niêm mạc tử cung cũng phải đảm bảo để việc trọc trứng và đặt phôi đạt kết quả. Nếu niêm mạc quá mỏng hoặc quá dày đều không thuận lợi, mình nhớ là độ dày niêm mạc phải đảm bảo trên 8 mm, và tốt nhất là 12mm. Nếu độ dày niêm mạc mỏng quá thì hãy ăn sầu riêng và uống nước đậu nành, cực kỳ hiệu nghiệm. còn nếu niêm mạc dày quá thì phải hạn chế những thức ăn này.

Tiền: tùy từng phác đồ điều trị của từng người mà số tiền phải nộp là khác nhau. Như trường hợp của mình (phác đồ ngắn, không bị quá kích, nhà ở Hà Nội nên không tốn tiền thuê nhà, chi phí đi lại…) thì hết khoảng 40 triệu.

Bước 2: Chuẩn bị hồ sơ

Khi được chỉ định phải làm TTON, các bạn sẽ phải chuẩn bị Hồ sơ để nộp trên tầng 3 nhà D. Hồ sơ này gồm các kết quả của tất cả các xét nghiệm của 2 Vợ chồng làm tại BN này (Kết quả của BV khác sẽ không được chấp nhận). bước này rất đơn giản, và để có KQ nhanh chóng thì các bạn nên làm ở phòng khám 56 Hai Bà Trưng, vì phòng khám này là của BNPSTW. FOTO tất cả các kết quả, giữ lại cho mình 1 bộ, và nộp cho BV 1 bộ.

Bước 3: Lấy chữ ký của BS Giám đốc BVPSTW

Mình tách ra như thế này vì mình thấy khâu này rất quan trọng. Hồ sơ khi đã được nộp cho BV phải chờ được GĐBV phê duyệt thì mình mới được bắt đầu làm TTON. Khâu chờ đợi này thì mình không bít là bao lâu, nhưng nghe nói là phải hàng năm mới được. Cũng có thể đó chỉ là tin đồn của bọn cò mồi, cũng có người không biết thì phải đút tiền cho y tá….còn mình, khi đi chuẩn bị Hồ sơ đã nghe lỏm được các cách lấy chữ ký sau đây:

1. Đến phòng khám 56: trong 1 tuần BS GĐ BV sẽ có một buổi khám ở phòng khám 56, mình không biết là vào thứ mấy trong tuần. các bạn đến đăng ký khám BS giám đốc tại phòng khám này, khi đi khám nhớ mang theo bộ foto các kết quả xét nghiệm. Khi đến lượt mình thì bạn mang bộ hs này vào cho BS xem xét, nếu được BS sẽ phê duyệt làm TTON, chỉ đinh loại thuốc sẽ tiêm cho bạn. sau đó bạn mang bộ HS đã có chữ ký của GĐ lên nộp tai phòng HS, và bắt đầu quá trình tiêm thuốc.

2. Chờ Bác sỹ ở phòng khám trong bệnh viện (mình theo cách này): tương tự như ở phòng khám 56, trong bệnh viện bác sỹ cũng có lịch trực phòng khám. Mình nhớ hồi mình làm là vào chiều thứ 5, tất nhiên là bác sỹ sẽ đến rất muộn do rất bận. hai vợ chồng ngồi chờ từ 2 h chiều đến 7 h tối bác sỹ mới đến và mình được gặp bác sỹ luôn.Vì vậy, nếu không khám ở phòng khám 56 thì các bạn đến bệnh viện hỏi lịch khám của BSGĐ bệnh viện và đăng ký khám.

3. Lên thẳng phòng GĐBV: mình nghe mọi người nói cứ lên trực trước phòng GĐ, khi nào BS đến thì vào trình bày và nhờ BS duyệt hồ sơ. Mọi người nói là có đưa phong bì. BS có nhận hay không thì còn tùy. Mình ko làm cách này nên không rõ lắm, mọi người tham khảo thêm xem sao. Riêng 2 cách trên thì ko cần làm phong bì, vì coi như là mình đi khám bình thường mà. Dù sao thì chi phí làm TTON cũng tốn kém, BS cũng ko lấy đâu.

Bước 4: Bắt đầu tiêm thuốc kích trứng theo phác đồ, rồi khi trứng chín đạt kích thước yêu cầu thì trọc trứng

Một số bạn bị quá kích thì sẽ phải điều trị quá kích, trường hợp này thì rất hiếm được chuyển phôi luôn mà phải đợi kỳ kinh sau.

Bước 5: Trọc trứng

Bước 6: Chuyển phôi

Sau khi các bạn đã được duyệt hồ sơ rồi thì y tá sẽ hướng dẫn cụ thể các bước tiếp theo, vì thế mình chỉ nêu sơ lược như vậy.

Bước 7: 7 ngày -2 tuần sau chuyển phôi: là giai đoạn hồi hộp và căng thẳng nhất. Nhưng trong giai đoạn này sự bình tĩnh và tâm lý thoải mái lại là yếu tố quyết định. Giữ tâm lý thật thoái mái, quên đi căng thẳng bằng cách làm các việc mà mình thích. Trường hợp của mình thì mình đã đọc tiểu thuyết. và rất hiệu quả.

Theo lời khuyên của các bác sỹ thì sau chuyển phôi các bạn vẫn duy trì cuộc sống bình thường, chỉ tránh mang vác nặng. nhưng phần lớn mọi người đều chọn nghỉ ngơi tuyệt đối, nghĩa là chỉ nằm trên giường, không làm gì cả. Mình cũng làm thế trong vòng 1 tuần đầu, nằm trên giường đọc tiểu thuyết, trừ khi tắm, vệ sinh cá nhân và ăn thì ra khỏi giường và thỉnh thoảng đi lại nhẹ nhàng cho máu lưu thông. Nằm ăn tại giường hay nghỉ ngơi tuyệt đối trên giường đều không thật sự tốt, vì như thế hạn chế sự lưu thông của máu và làm cho bản thân mệt mỏi hơn. Khi hết 1 tuần mình thử thai, kết quả dương tính, vui sướng tột độ, và lại đi làm bình thường.

tuy nhiên có 1 số lưu ý là các bạn có thể chọn cách vẫn duy trì các sinh hoạt thường nhật nhưng tuyệt đối tránh: lau và quét nhà (không phải là kiêng kị vớ vẩn đâu, mà quét nhà ảnh hưởng trực tiếp đến vùng xương chậu, kể cả đối với những người chửa bình thường cũng không nên quét nhà), lau dọn nhà vệ sinh và tránh xa thuốc tẩy rửa bồn cầu. không mang vác nặng và hạn chế lên xuống cầu thang.

Trong giai đoạn mang thai, nếu bạn bị ra máu thì đừng quá hốt hoảng, hãy nằm yên, gác hai chân lên cao hơn, và cùng người nhà đến bệnh viện. ở BV sẽ được tiêm thuốc hoặc truyền, hoặc chỉ uống thuốc, tùy vào tình trạng của mình. Nếu có thể, hãy về nhà và thuê người đến tiêm thuốc theo đơn của bác sỹ, vì ở bệnh viện rất đông, chỉ gây thêm mệt mỏi và căng thẳng.

Nếu bạn bị động thai hay bong nhau thai thì củ gai là phương thuốc dân gian rất hữu hiệu. Nếu có thể, bạn nướng củ gai tươi và ăn như thế trong vòng 1 tuần, sau đó thì uống nước củ gai loãng thay nước uống.

Trường hợp nếu kết quả thử thai là âm tính, bạn cũng đừng thất vọng quá, hãy lấy lại tinh thần để chuẩn bị cho lần làm TT kế tiếp. Con cái vừa là lộc của Trời, cũng là cái Duyên của mình và con nữa, duyên chưa đến thì cũng không nên nóng vội. Cứ thanh thản để chuẩn bị các điều kiện tốt nhất có thể cho bản thân để chào đón con yêu trong lần tiếp theo.

Một số kinh nghiệm nhỏ chia sẻ cùng mọi người! mong may mắn sẽ đến với tất cả chúng ta.