Cách đây không lâu mình có viết 1 topic với tiêu đề là : làm thế nào để biết mình có thể mang thai tự nhiên.

http://www.webtretho.com/forum/f90/lam-the-nao-de-biet-minh-co-the-mang-thai-tu-nhien-2035749/

Khi viết bài này là lúc đó mình đang trong tâm trạng buồn bã, lo âu... Mình thấy chặn đường phía trước sao mà gian nan và u ám quá, buồn lắm các mẹ à.

Nhưng bây giờ mình đang có bé, dù chỉ là nhỏ xíu như một giọt máu. Nhưng mình đã rất hạnh phúc. Vì đơn giản là mình cũng có thể làm mẹ. và đang xen với cảm giác đó vẫn còn nhiều lo lắng vì chặng đường phía trước còn dài.

Hôm nay mình viết thêm 1 topic này chia sẽ cùng các mẹ mong các mẹ giảm phần nào những lo lắng phiền muộn như mình trước đây.

Các mẹ nào đọc bài viết trước của mình thì đã hiểu, mình cũng đã mong con đến mức nào, nhưng lại ko được như ý muốn, lại chuốt thêm phiền muộn vào người. Bên dưới đây là những kinh nghiệm mình đút kết từ bản thân, mong sao có thể giúp ích cho mẹ nào cũng có hoàn cảnh như mình.

+ ck đi xét nghiệm tinh dịch đồ, vk thì 6 tháng khám phụ khoa 1 lần.

Lúc trước ck mình đi xét nghiệm tinh dịch đồ ở đại học y dược, tầm 100k, kết quả thì nếu khám sớm sẽ có trong ngày, còn khám trễ thì hôm sau sẽ nhận.

Còn mình khám phụ khoa ở hùng vương ( giá tầm 100 k, siêu âm 100k nữa) .

Đi khám bình thường ko có gì ngại, đi khám sớm sẽ giúp mn tầm soát được vô sinh, hiếm muộn. Nhiều khi cứ thả hoài không thấy, mới đi khám thì mới biết, sẽ làm mất nhiều thời gian hơn.

+ Nếu 2 vợ chồng không có bất thường gì thì cứ quan hệ bình thường 2 lần/ 1 tuần.

Theo ý kiến của mình thì không nên chú tâm vào ngày rụng trứng, và tuyệt đối không sử dụng que rụng trứng, vì mình nghĩ như vậy sẽ làm khó thụ thai hơn. Càng sử dụng càng áp lực, và đối với trường hợp của mình que đó ko chính xác. Bởi vì lúc lên 2 vạch đậm mình đều làm, và hôm sau vạch thứ 2 nhạt đi minh cũng làm. Nhưng gần có kinh vẫn lên 2 vạch haizzzzz

+ Một chuyện tế nhị mình muốn chia sẽ là nếu khi quan hệ mà em bé quá khô, cũng sẽ không tốt. Chất nhày càng nhiều thì sẽ giúp tinh trùng dễ dàng bơi hơn, và sống lâu hơn trong âm đạo người phụ nữ hơn, mình cho là vậy.

Mấy tháng trước khi mình thả, anh xã cũng cố gắng làm cho mình vui, kích thích nhiều, nhưng âm đạo vẫn khô. Mình vẫn lên đỉnh nhưng ko ướt át gì hết. Và tháng mà mình thụ thai thì mình nhớ là khi bắt đầu vào cuộc mình đã ướt nhiều lắm, chất nhày chảy ra liên tục, nên anh xã làm cũng dễ dàng hơn.

+ 2 vợ chồng cùng uống vitamin e , ko biết có tác dụng thật ko, mình mình và ox sau mấy tháng ko thấy thì cũng mua uống.

+ Nếu 5 tháng mà vẫn ko có em bé ( dù tinh thần thoải mái, làm 2 tuần/ 1 lần) thì mới đi soi trứng. Riêng mình thì mình đã phải khổ sở với kiểu soi trứng này, vì có lẽ mình ko may mắn gặp được người tốt, cũng mong sao các mẹ có thể tìm được cho mình bác sỹ tốt có tâm, nói đúng sự thật, và đồng cảm chứ ko lấy nổi đau của mình ra để nói.

+ Khi soi trứng thì chỉ nên soi để biết thế nào, không nên dùng thuốc tiêm, uống gì hết. Và nếu 1 năm mà vẫn thấy ko có, thì 2 vk ck cùng đi đến 1 bệnh viện lớn uy tín như hùng vương, tù dũ để khám tổng quát, và bác sỹ cho lời khuyên để chọn phương pháp điều trị thích hợp.

À, còn dấu hiệu mang thai , thường khi qua ngày rụng trứng, các mẹ luôn hoang mang, ko biết mình có thụ thai không, lúc đó các mẹ luôn để ý từng thay đổi trên cơ thể của mình. Nhiều khi sinh ra ảo giác. Theo mình mỗi người có 1 cơ địa khác nhau, cảm giác của mình thì chẳng khác gì sắp có kinh cả, Có rất nhiều bài viết nói đau ngực sau rụng trứng là tạch, các mẹ đừng tin rồi bi quan, vì mình đây cũng từng bi quan như vậy, mình cứ qua giữa giữa chu kì là đau ngực dữ dội tới lúc có kinh thì hết. Lần này cũng y chang như các chu kỳ khác, nhưng ngày 26 chu kì mua que thử lại 2 vạch

Đây chỉ là suy nghĩ của mình,mình chỉ mong sao tất cả các mẹ ai cũng sẽ đón được con iu. Và có thể giảm đi phần nào lo lắng của các mẹ.