Chết thật các mẹ ơi! Sao các mẹ lại có thể làm liều như vậy ạ?

Hôm qua em vào diễn đàn nhà mình lót gạch hóng chuyện, có thấy mẹ mongconyeuve1988 đăng bài hỏi về việc uống Cao Ích Mẫu tự làm tại nhà để có thai.

Nguyên văn mẹ này post như vậy ạ:

Em chào cả nhà, em năm nay cũng 28 tuổi, tính cả tuổi các cụ thì cũng 29 rồi, em lấy chồng cũng muộn nên giờ chuyện con cái cứ như ngồi trên đống lửa ấy. Em lấy chồng được 1 năm rồi nhưng cũng chưa thấy con yêu về. Vợ chồng em sinh sống và làm việc tận Lai Châu cơ nên chuyện đi khám cũng khó khăn hơn những mẹ ở gần các thành phố lớn. Em cũng muốn vợ chồng có thể làm một chuyến khăn gói về Hà Nội đi khám tổng thể xem nguyên nhân do đâu nhưng vẫn chưa thuyết phục được anh chồng em, anh ấy cứ kêu là mới có 1 năm thôi lo gì chẳng qua là chưa có kinh nghiệm, huhu. Em lo lắm nên cũng đi siêu âm xem thế nào thì bác sỹ bảo không làm sao cả. Em lên tìm hiểu kinh nghiệm của các mẹ thì thấy cách tính ngày rụng trứng để xác xuất thành công cao hơn nhưng ckk của em toàn hơn 40 ngày nên em chẳng biết tính toán thế nào cả. Sau nhiều ngày tìm hiểu thì em quyết định dành thời gian để điều chỉnh lại ckk trước rồi mới tính chuyện canh ngày rụng trứng đón con yêu. Và em quyết định điều chỉnh ckk bằng cao ích mẫu nhưng không phải loại vẫn bán ngoài hiệu thuốc đâu mà là loại cao ích mẫu dạng nguyên chất tự nấu cơ.

Em muốn hỏi trong diễn đàn nhà em đã có ai mà rút ngắn được ckk đều bằng cao ích mẫu nguyên chất dạng tự nấu chưa để em có thêm động lực mà phấn đấu vì nghe nói nó đắng lắm. Nhưng đắng mấy mà có hiệu quả thì em cũng cố uống. Em cũng sẽ lên thông báo tình hình của em sau khi uống cao ích mẫu có hiệu quả ạ. Cảm ơn các mẹ đã quan tâm đến câu hỏi của em!

webtretho

Rất nhiều mẹ sau khi đọc bài của mẹ này thấy thương nên đã vào hội bày chỉ mẹ cách uống Cao Ích Mẫu đủ kiểu. Nhiều người còn khẳng định mình đã thử và thành công mĩ mãn nữa cơ. Như mẹ này này:

Chị cũng từng là một người mẹ vô cùng may mắn khi đón được ngựa vàng nhờ uống cao ích mẫu nguyên chất này đấy. Sau khi lưu thai lúc 8 tháng chị chờ đợi đến 3 năm mà không có tin vui trở lại. Đã chuẩn bị tinh thần IVF và trong thời gian chờ đợi chỉ định uống cao ích mẫu để cải thiện nội tiết trước khi IVF thôi vậy mà thật không ngờ chị lại có một chú ngựa con vô cùng đáng yêu. Giờ đây ngựa con đã cai sữa rồi nên chị lại tiếp tục uống cao ích mẫu để điều kinh trước khi săn em gà cho bạn ngựa đây. Em cứ uống đi vì thực sự nó rất tốt trong việc cải thiện kinh nguyệt cho phụ nữ và cơ hội có đậu thai cũng cao hơn em ạ.

webtretho

Một mẹ khác còn vào xác nhận thêm: Em cũng đang uống cao ích mẫu để điều kinh đây, kinh em toàn 2 tháng, 3 tháng có 1 lần bác sĩ nghi là đa nang khuyên em đi xét nghiệm nội tiết với chụp tử cung vòi trứng nhưng em muốn dùng đông y xem sao đã. Em uống cao ích mẫu nguyên chất được 1 tháng thì thấy chu kỳ ngắn hẳn lại còn có 33 ngày thôi, em uống thêm cả Ovumcare được 1 tuần thì nghỉ vì táo quá, tạm thời chỉ uống mỗi cao ích mẫu nguyên chất thôi, mong sớm có bé như chị chủ top quá, cả nhà ủn mông em nào!

Đã vậy, cũng chính chủ top mongconyeuve1988 còn vào báo tin vui:

Hồi hộp chờ đợi đến ngày QKD, rồi chậm 1 ngày, 2 ngày,...ngày nào cũng thử 1 que vào buổi sáng sớm thấy vạch thứ 2 cứ đậm dần lên. Vậy là em đã có thai nhưng còn chưa yên tâm vì không biết con đã vào tổ an toàn chưa? Nghe các mẹ nói phải chậm 1 tuần đến 10 ngày mới đi siêu âm được. Nhưng em thấy thời gian trôi lâu lắm, biết bao giờ mới hết 10 ngày nên chậm 4 ngày em đi siêu âm luôn. Em yêu cầu cho siêu âm bên ngoài chứ không siêu âm đầu dò vì sợ ảnh hưởng. Bác sỹ thấy em ốm tong teo nên mới đồng ý vì bs nói bụng nhiều mỡ thì khó thấy khi tuổi thai còn bé. Và kết quả là em đã có hình ảnh túi ối 4 tuần 5 ngày trong buồng tử cung. Vợ chồng em sung sướng không thể tả khi nhìn thấy hình ảnh con em trong bụng, mặc dù chỉ thấy cái chấm đen đen thôi mà em cứ ngắm mãi không chán. Vậy nên em nghĩ cao ích mẫu nguyên chất tuy đắng thật nhưng nó rất tốt với những ai có chu kỳ kinh nguyệt không đều và dài như em. Vậy là em đã có gà vàng đầu năm. Cầu cho mẹ con em được an toàn suốt 9m10d.

Em dẫn ra đây không có ý cho rằng các mẹ đang xúi dại người khác (bởi thực tế một số mẹ dùng cũng trót lọt và thậm chí có thai như mong muốn giống như mẹ mongconyeuve1988 vậy đó) nhưng kỳ thực theo những gì em biết thì Cao Ích Mẫu không thần thánh vậy đâu nhé! Nó phải dùng đúng trường hợp thì mới có tác dụng như mong đợi.

Thông thường, mọi người đều biết Cao Ích Mẫu có tác dụng điều hòa kinh nguyệt nên mua về hoặc tự chế để giúp kinh nguyệt đều, trứng rụng thường xuyên. Những ai đang hóng con càng trông mong nhiều hơn Cao Ích Mẫu nhiều hơn nữa. Nhưng sự thật sau đó sẽ khiến mẹ phải suy nghĩ lại đấy ạ!

Chị em (sống ở Thủ Đức, Tp.HCM) hay bị rong kinh nên mãi 4 năm lập gia đình rồi mà vẫn chưa có con. Mỗi lần đi phải từ 8-15 ngày mới hết nhưng máu thì không phải tháng nào cũng đều như nhau. Cứ đến kỳ kinh là người chị xanh nhợt, tay chân bủn rủn, mệt mỏi. Người nhìn cứ như bà già vì sụt cân, da khô mà cái bộ dạng cũng hay ngáp lắm. Tháng trước, chị nghe người ta mách, mua Cao Ích Mẫu nguyên chất tự nấu về uống để điều hòa kinh nguyệt. Thế nhưng rốt cuộc cũng chẳng khá hơn được là bao. Cuối tháng rồi chị còn bị ngất vì mất quá nhiều máu do rong kinh đến hơn 20 ngày. Bác sĩ nghe chồng chị nói uống Cao Ích Mẫu thì ngay lập tức đổi sắc mặc luôn. Bác nói Cao Ích Mẫu có tác dụng hoạt huyết nên đối với những người rong kinh muốn kinh nguyệt đều đặn như thường thì lại càng khó. Thế nên, chẳng phải ai cũng có thể dùng Cao Ích Mẫu được đâu á!

Đó chỉ là một trường hợp dùng Cao Ích Mẫu tùy tiện thôi. Còn như con bé gần xóm trọ nhà em thì hết nói nổi. Nó chữa hoang nên nghe bảo Cao Ích Mẫu giúp phá thai an toàn là mua ngay về dùng. Nó uống đâu chừng 1 lọ thấy máu chảy nhưng ít nên uống tiếp. Thế là bị băng huyết, bố mẹ phát hiện đưa đi viện. Mà cái này ở quê em nhiều mẹ dính bầu vỡ kế hoạch hay dùng lắm. Thỉnh thoảng cũng trót lọt nhưng phần lớn toàn phải lên bệnh viện huyện cấp cứu.

Thế nên, các mẹ cứ kháo nhau dùng Cao Ích Mẫu để điều hòa kinh nguyệt thì phải cẩn thận hơn nha. Đừng hiểu một cách chung chung Cao Ích Mẫu giúp điều hòa kinh nguyệt mà áp dụng không đúng trường hợp, nguy lắm! Em lấy ví dụ nhé:

- Nếu vòng kinh các mẹ khoảng 5 - 50 ngày thì đã được xem là rối loạn kinh nguyệt và phải cần điều trị. Nhưng nếu cứ 5-7 ngày có kinh trở lại thì đấy là rong kinh, không thể dùng Cao Ích Mẫu để chữa được vì nó càng gây băng huyết, rong huyết. Những trường hợp rong kinh nhưng do cường estrogen thì Cao Ích Mẫu càng không có tác dụng.

- Những không đông máu mà uống ích mẫu sẽ tăng nguy cơ chảy máu, gây bất lợi cho sức khỏe và có thể xảy ra những biến chứng khó dự đoán.

- Nhưng với những người bị bế kinh (lâu mới có kinh), vô kinh (không có kinh), thống kinh (đau bụng khi có kinh) thì có thể dùng Cao Ích Mẫu. Tuy nhiên, trường hợp này cũng phải dùng theo chỉ định cụ thể của bác sỹ chứ không phải muốn dùng loại nguyên chất hay loại chế sẵn bao nhiêu cũng được. Dùng nhiều quá, gây mệt mỏi, tức ngực, suy nhược và thiếu máu thì không có lợi cho sức khỏe sinh sản của phụ nữ đâu! Thậm chí, liều ích mẫu quá cao có thể làm chảy máu tử cung và tổn hại đến cơ quan sinh sản của mình đấy!

Em có đọc thông tin thấy TS. Phùng Hòa Bình nói: liều an toàn của Cao Ích Mẫu khi điều trị chung cho các trường hợp được phép dùng là 6-30g/ngày và liều thường dùng 6-12g/ngày. Ngoài ra, theo bác sĩ này thì Cao Ích Mẫu cũng không tốt cho những người đang muốn sinh con. Bác chỉ cho biết thử nghiệm trên chuột thì những con chuột uống nước sắc Cao Ích Mẫu với liều 15-17,5g/1 sau 2-4 ngày đều bị sảy thai. Do đó, nếu đang uống mà có thai, chưa kịp phát hiện thì có khi con mất mà không hay các mẹ nha!

Túm lại, nếu kinh nguyệt không đều khiến chị em khó có con, tốt nhất là đi khám, uống thuốc điều hòa nội tiết tố và dùng theo chỉ định của bác sĩ. Chứ cái kiểu uống vô thưởng vô phạt như các mẹ truyền tai là nguy lắm ạ!

Chồng thiếu chất này trước khi "hành sự" thì dù có thụ thai, con sinh ra cũng bị dị tật, dẹo dặt suốt đời

Cứ sinh dày 1 năm 1 đứa thì chuyện nhà đủ nếp đủ tẻ sẽ dễ như trở bàn tay thôi mà!!?

Đừng xem ngày dương nữa, xem ngày sinh âm lịch mới biết chính xác tính cách tương lai của bé, nhá!!!