Chào mn, hôm nay là ngày thứ 8 sau chuyển phôi trữ mình vừa mới thử dc 2 vạch nên muốn chia sẻ cho các mẹ đang mong con 1 số kinh nghiệm của bản thân.

Mình làm ivf tại Nhật, về quy trình thao tác thì có lẽ cũng tương tự các bước như bác sĩ Việt Nam.

Tuy nhiên, có 1 số điểm như sau:

- Trước chuyển phôi 1 chu kì cần nội soi tử cung để xem xét cấu trúc của tử cung giúp phôi bám tốt hay không vì siêu âm thường ko thể quan sát được.

-  Sau chuyển phôi theo mình các điều quan trọng nhất các mẹ cần chú ý:

+ Đi tiểu bình thường không cần nhịn.

+ Thời gian phôi nang bám là 1-2 ngày sau chuyển phôi vì thế hai ngày này hãy nằm nghỉ thật nhiều. Không tắm vì làm nhiệt độ cơ thể thay đổi nhiều.

+ TUYỆT ĐỐI giữ ấm cơ thể. Cái này rất quan trọng, được các bác sĩ bên này nhắc nhở. Nếu mùa đông thì mặc đồ ấm nếu có thể thì đeo quấn bụng giữ ấm. Mùa hè vẫn phải mang tất và ko được ăn uống đồ lạnh.

+ Sau 2 ngày đó thì tắm gội với nước ấm , đi lại làm việc bình thường, ko cần kiêng cữ nhiều.

+ Sau chuyển phôi đến ngày xét nghiệm kqua ko được đi xe đạp, đường gồ ghề. 

+ Các mẹ muốn thử thai thì bắt đầu từ ngày thứ 7 sau chuyển phôi là có thể ra kết quả chính xác rồi. Khi đọc que thì trong vòng 10 p từ lúc thử không nên để lâu quá sẽ ko còn chính xác dễ xra hiện tượng dương tính giả. 

hình ảnh(Ảnh que thử của mình. Trong vòng 10p sau thử thì dù vạch mờ mấy cũng là dương tính)