Khi bạn đang cố gắng để có thai thì những chiếc que thử thai nho nhỏ có thể đem đến đủ mọi cung bậc cảm xúc, từ phấn khích, thất vọng, hy vọng đến lo âu… Rồi cũng từ những chiếc que nho nhỏ đó nảy ra biết bao nhiêu câu hỏi: khi nào nên thử, khi nào nên đợi, làm sao để báo tin với chồng, làm sao đương đầu với sự thật trên que…

“2 vạch”: thật khó mà tin nổi!

Bạn nghĩ rằng nhận được kết quả dương tính trên que thử thai thì ai cũng sẽ vui sướng tột độ, rồi lập tức bước vào công cuộc bồi bổ, dưỡng thai và làm mẹ? Sự thật là có đến hơn một nửa phụ nữkhông hoàn toàn tin vào kết quả thử thai dương tính tại nhà mà họ nhận được.

“Lúc đó tôi không tin, nên đã phải thử lại thêm hai lần nữa,” Hạnh cho biết. “Giờ tôi đã được tám tuần rồi mà vẫn còn thấy sốc!” Hơn một nửa số phụ nữ nhận được kết quả dương tính đã đến bệnh viện hoặc phòng khám để xét nghiệm lại nhằm khẳng định rằng mình có thai thật.

Thế nhưng, các chuyên gia nói rằng sự khẳng định chính thức này không thật sự cần thiết, bởi vì xét nghiệm thử thai tại nhà đáng tin cậy, đặc biệt khi nó đã hiển thị kết quả dương tính. Loại dụng cụ này sẽ xác định liệu rằng ta đã có thai hay chưa nhờ vào việc nhận diện hormone gọi là hCG mà cơ thể bắt đầu sản sinh ra sau khi trứng được thụ tinh đã bám vào thành tử cung. Hormone chỉ hiện diện trong thai kỳ, nên nếu que thử đã nhận được nó để thông báo cho bạn biết thì khả năng vô cùng cao là bạn thật sự đã có thai. Trong khi đó, kết quả âm tính thì không chắc chắn bằng, vì cũng có thể nồng độ hormone trong cơ thể bạn chưa đủ để được nhận diện.

Que thử thai có đáng tin 100% không nhỉ? (Ảnh: GettyImages)

Khi cuối cùng cũng xác định được là thật sự có thai, nhiều phụ nữ cho biết họ cảm thấy mình may mắn còn hơn cả trúng số. “Tôi đã khóc như một đứa trẻ,” chị Hân chia sẻ, còn với Khanh thì đó là “cảm giác tuyệt vời nhất trên đời”, Phương thì đã nhảy múa khi biết tin.

Nhiều đã thích thú giữ lại que thử thai dương tính của mình và nói rằng họ vẫn cảm thấy phấn khích khi nhìn thấy chiếc que thử “đổi đời” đó. Còn bạn, bạn đã từng cảm thấy ra sao khi nhận được kết quả thử thai dương tính? Hãy chia sẻ nhé!