Em tạo bài viết này dành cho những ai đang mong ngóng con yêu như em nhé. ^^.

Em cưới chồng được gần 2 năm, thả để có em bé được hơn 1 năm và áp lực từ những người xung quanh mình là điều không tránh khỏi. Sau nhiều lần đắn đo cả 2 vc e đã quyết định đi khám. Nhưng khám ở đâu, khám như thế nào cũng khiến e đau đầu, có quá nhiều bệnh viện, quá nhiều phòng khám, rồi e cũng lên mạng tìm hiểu, hỏi những người xung quanh và cuối cùng e quyết định lựa chọn bệnh viện Hùng Vương để gửi gắm niềm tin của mình. Nhưng thông tin để đi khám và quy trình ở đó như thế nào thì lại chẳng nắm được rõ. E mở tìm quy trình của bệnh viện đăng trên web của bv và làm theo, kết quả là e đã tốn kha khá các khoản tiền như ăn, ở, đi lại, khám :((.

Em sẽ tổng hợp dần dần nhé mn, e mới đi 1 lần, thứ 2 tới e sẽ đi lần nữa, có thêm gì e sẽ up thêm nhé.

* Địa điểm: Cổng số 3 BV Hùng Vương, số 9, đường Lý Thường Kiệt, phường 12, quận 5. Mn đi thẳng vào trong từ cổng, ở dãy nhà B, tầng 4 sẽ là khoa hiếm muộn.

* Giờ làm việc: Từ 7h 15 phút sáng đến 4h30' chiều, làm xuyên trưa nha. Chủ nhật nghỉ.

* Ăn ở (Dành cho mn ở xa như e): Ở trong hẻm Bà Triệu hoặc Nguyễn Chí Thanh giao Lý Thường Kiệt ... đều có nhà nghỉ, ks; mn có nhu cầu cứ yên tâm. (Tại lúc đầu e ở xa, tới nơi sợ k có chỗ ở cũng lo lắm mà lại chẳng biết đoạn nào có luôn ấy vì chưa tới lần nào). Mấy chỗ này gần đi bộ tí ti là tới, đỡ tốn tiền taxi.

* Quy trình khám: Để đỡ tốn chi phí như em thì các chị em nên đi khám sau sạch kinh 2-3 ngày, như em là bs dặn đi lần 2 là vào ngày thứ 7-9 tính từ ngày xuất hiện kinh đầu tiên (căn sao không khám vào t7 và chủ nhật nhé ạ). Nếu đi khác ngày lại tốn thời gian với tiền xe cộ, ăn ở và vân vân mây mây các chi phí phát sinh. Chồng thì kiêng xuất tinh trước 3-5 ngày nhưng không được quá lâu thì kết quả sẽ không chính xác.

Khi lên tầng khám (Dãy B, tầng 4) sẽ có quầy đón ở ngay cửa thang máy ra, người mới như e thì đợi làm việc sẽ xin tờ giấy khám, điền thông tin rồi ngồi đợi vào phòng tư vấn. Bs sẽ hỏi và cho làm các xét nghiệm như viêm gan B, HIV, ...., đặc biệt là trùng roi có thể gây tắc vòi trứng. Sau đó ra ngồi đợi tới lượt 2 vc vào phòng xét nghiệm máu. Sau đó chồng sẽ đi làm xét nghiệm tinh dịch, vợ đi siêu âm sẽ kiểm tra buồng trứng, tử cung, phụ khoa. Như vợ thì sau khi siêu âm xong bs sẽ hỏi có làm xét nghiệm tầm soát ung thư cổ tử cung không (XN này 520k).

Tất cả những bước trên sẽ tiêu tốn khoảng chừng 4,5 triệu.

Vì e đi không đúng ngày nên bs hẹn lại đến ngày kinh thứ 7-9 đi khám tiếp :(. (Lần tới khám bằng máy đặt bên trong để chụp buồng trứng, vòi trứng, bơm các chất...vào để kiểm tra. Nghe nói đau lắm mn ạ :((((

Sau khi siêu âm bs nói em chưa phát hiện gì bất thường. Chuẩn bị đi khám tiếp rồi em lo lắng, hồi hộp ghê luôn ạ huhu. Mọi người ai có kinh nghiệm gì nữa nói em biết với nha. Lần tới đi khám về em sẽ viết tiếp.