Thấy mắt mình ngày càng mờ đi nhanh chóng, hôm thứ 6 vừa rồi em có đến viện mắt khám thì mọi chuyện đã quá muộn.

Ban đầu, bác sĩ khám cho em không đề cập gì về chuyện sinh hoạt vợ chồng (em cũng chẳng thấy liên quan gì) nhưng một lúc sau, bác có hỏi đến phương pháp tránh thai em đang dùng. Sau khi biết em uống thuốc tránh thai hàng ngày, bác bảo em phải ngưng ngay. Rõ khổ, nào ngờ đâu chọn phương pháp tránh thai sai lại có thể để lại hậu họa nặng nề đến thế!

webtretho

Vốn dĩ vợ chồng em vẫn còn trẻ, lại chưa đủ tự tin về tài chính nên muốn thư thư thêm ít năm mới dám có con. Ban đầu, chồng em dùng bao cao su nhưng sau anh ấy cứ một mực không chịu vì cảm giác không thật. Sau nhiều lần đắn đo, cuối cùng, em quyết định dùng thuốc tránh thai hàng ngày.

Loại em đang dùng là vỉ 28 ngày và đã uống từ giữa năm 2014, tức hơn 2 năm rưỡi nay. Từ khi dùng thuốc, em có thấy thị lực của mình giảm hẳn nhưng không nghĩ là do thuốc mà là tính chất công việc (em ngồi làm việc trên máy tính suốt!). Cũng chính vì vậy nên chẳng bao giờ em cố bớt chút thời gian đi khám mắt. Nhưng cách đây khoảng 2 tháng, khi mở ti vi xem, đến cả hình người cũng chỉ thấy mờ nhòe em mới giật cả mình. Rõ ràng, ti vi nhà em 36 inch, vậy mà chỉ ngồi cách khoảng 1m mà vẫn không thể nhìn rõ được tức là mắt em đang có vấn đề nghiêm trọng.

Và rồi lo lắng của em không thừa. Hiện tại mắt em đỏ ngàu không bớt, nhìn mọi vật đều rất mờ và đau. Bác sĩ chẩn đoán em bị tăng nhãn áp góc mở thứ phát và nguyên nhân có thể do thuốc tránh thai hàng ngày gây ra. Nhưng tại sao lại như vậy chứ? Em biết có rất nhiều người dùng thuốc tránh thai hàng ngày. Vậy tại sao họ không bị gì còn em thì lại phải đối mặt với nguy cơ mù lòa?

Trong tâm trạng thấp thỏm lo âu đêm ngày, em cũng không thể ngồi yên để chờ đợi nên tìm lên mạng thì được biết:

Trước kia, các nhà khoa học đã từng nghiên cứu mối liên quan mật thiết giữa estrogen và bệnh tăng nhãn áp (được trình bày tại Hội nghị thường niên thứ 117 của Học viện Nhãn khoa Mỹ ở New Orleans), một tình trạng tăng áp lực nội nhãn, gây tổn thương thần kinh thị giác và không có khả năng hồi phục.

Do đó, việc dùng thuốc tránh thai hàng ngày làm tăng nồng độ estrogen có thể làm tăng nguy cơ mắc bệnh tăng nhãn áp nhất là đối với những người đã dùng thuốc trên 3 năm. Cụ thể, theo nghiên cứu đã chỉ ra, nguy cơ mắc bệnh đối với những người dùng thuốc tránh thai trên 3 năm sẽ tăng gấp 2,05 lần và nhiều người trong số này cũng đang phải hứng chịu những tổn thương nặng nề của căn bệnh nguy hiểm này.

Điều nguy hiểm hơn, bệnh thường không có biểu hiện rõ rệt ngay từ ban đầu cho đến khi bệnh tiến triển nặng hơn với các triệu chứng:

- Tăng nhãn áp góc mở:

+ Mất dần thị lực ngoại vi (thường là cả hai mắt)

+ Mất tầm nhìn trong các giai đoạn nặng

- Tăng nhãn áp góc đóng:

+ Đau ở mắt nặng + buồn nôn

+ Đỏ mắt

+ Mờ mắt

+ Quầng quanh đèn

+ Xáo trộn thị giác, thường là khi ánh sáng yếu

Mặc dù các nhà khoa học cần thêm thời gian để chứng minh một trong những nguyên nhân của bệnh tăng nhãn áp là do thuốc tránh thai hàng ngày nhưng họ vẫn khuyến cáo những người vốn có bệnh về mắt nên thận trọng khi dùng phương pháp tránh thai này. Ngoài ra, trong thời gian sử dụng thuốc, nếu có phát hiện thị giác giảm đáng kể hoặc có bất thường nên ngưng ngay và hỏi thêm ý kiến của bác sĩ.

Giờ em chỉ ước sao mình đọc những thông tin này sớm vì có thể nhờ đó em đã lựa chọn phương pháp tránh thai an toàn hơn chứ đâu để hậu họa như thế này. Hai vợ chồng chỉ vừa bắt đầu cuộc sống hôn nhân và cũng đang dự định mở rào để đón đứa con đầu lòng. Vậy mà phải nghe hung tin này, em thật sự cảm thấy mọi thứ trước mắt đều một màu đen tối, mịt mờ quá các mẹ ơi!

Nguồn bài tham khảo:

https://www.rebuildyourvision.com/blog/vision-news/birth-control-pills-may-increase-risk-glaucoma/

http://www.npr.org/sections/health-shots/2013/11/18/245959355/using-birth-control-pills-may-increase-womens-glaucoma-risk