Trưa nay đang nấu cơm thì nghe thấy trên chuyển động cùng 24H của VTV1 nói về phụ nữ trầm cảm sau sinh, mình thấy thương quá. Ước có nhiều tiền sẽ lập quỹ chia sẻ, chữa bệnh cho những chị em bị bệnh này. Còn bây giờ chưa có tiền thì lên đây chia sẻ với các bạn, nhất là những bạn chuẩn bị có em bé hoặc sắp lấy chồng.

Mình đã trải qua 2 lần sinh. Khi chưa sinh, mình nghe thấy từ “trầm cảm sau sinh” là thấy rất buồn cười. Có con là vui, là hạnh phúc chứ, sao lại bị trầm cảm. Nhưng sau khi sinh bé đầu tiên là mình đã hiểu thế nào là trầm cảm sau sinh. Nhưng thật may là mình có mẹ đẻ ở gần nhà, bà dành hầu hết thời gian để chăm mình và chăm con mình nên mình vượt qua được quãng thời gian này. Đến bé thứ 2, bà phải trông con cho cô em gái nên ít dựa được vào mẹ. Dù đã biết thế nào là trầm cảm sau sinh, dù đã rất cố gắng và liên tục tự thúc giục mình nhưng căn bệnh này vẫn kéo đến, nó dìm mình xuống, mê mệt. Nhiều khi nhìn ra cửa sổ là nhà hàng xóm mà sao mình cứ thấy núi non hoang sơ. Bình thường thì không sao nhưng thời gian này mình rất sợ phim Ấn độ. Đã thế bà mẹ chồng và mấy đứa cháu chồng mình lại rất thích xem mấy phim ấn độ như Cô dâu 8 tuổi, Vợ tôi là cảnh sát …Tiếng nhạc phim như tiếng tù và làm mình cứ tưởng tượng ra cảnh những tu viện để hoang, tăm tối. Do đó mình thật sự sợ phim ấn độ luôn, đã thế ngày lại có đến 4 đến 5 phim. Mc và mấy đứa cháu chồng mình là fan cuồng của những phim này, mở xem đi xem lại cả ngày lẫn đêm, mở tiếng lại rõ to, mình đóng cửa phòng vào rồi vẫn nghe rõ mồn một. Mình thật sự hoảng loạn.

Mình không có nhiều thời gian chăm bé lớn như trước, nhiều khi nhìn thấy con mũi dãi, chân tay bẩn thỉu, thương con vô cùng. Rồi bao nhiêu việc làm mãi không hết (thực lòng mà nói mình cũng không có đầu óc tổ chức, sắp xếp công việc nên nhiều việc cứ bị bôi ra), rồi sữa mẹ không nhiều, rồi abc thứ … làm cho mình càng lúc càng trầm cảm.

Nhưng cũng thật may là mình đã xác định được ngay từ đầu là dù có thế nào mình phải làm mọi thứ vì con, phải có trách nhiệm và làm tròn nghĩa vụ của một người mẹ với con nên phải mạnh mẽ lên, nên trộm vía mình cũng vượt qua được.

Đã từng đọc được những bài báo nói về những trường hợp trầm cảm sau sinh, tội lắm. Hôm nay nghe thấy trên VTV1 hai phụ nữ trầm cảm phải vào điều trị ở viện tâm thần thì trong lòng thực sự muốn lên đây tâm sự (với các bạn gái cũng yếu đuối như mình) sắp lập gia đình hay sắp làm mẹ phải xác định nhé: Vất vả mang nặng đẻ đau sinh ra bé, dù bạn không được chồng, gia đình chồng giúp đỡ, chia sẻ, dù không được ở cùng bố mẹ đẻ, hoặc có những điều bạn cảm thấy không như bạn nghĩ vv và vv… thì trong tim luôn phải thắp một ngọn lửa rằng em bé ra đời rất rất rất cần đến mẹ, mình mà làm sao thì ai nuôi bé, bé sẽ ntn nếu thiếu mình để mà mạnh mẽ lên, để mà phấn đấu. Thời gian trôi cũng nhanh thôi, trộm vía em bé lớn lên chút chút là sẽ qua giai đoạn vất vả này. Tự vực mình lên, đừng để rơi vào trầm cảm quá. Hãy đi chơi khi nào có thể, ra ngoài chỉ một lúc thôi cũng đỡ, hãy tâm sự với mọi người. Hãy là một mẹ Gấu vĩ đại nhé