Mình bước vào ngưỡng cửa hôn nhân cũng ngót 10 năm..10 năm sóng gió cũng có lúc tưởng chừng như đứt gánh giữa đường, câu chuyện chả có gì to tát..vợ chồng gây nhau, chiến tranh lạnh cũng chỉ vì chuyện mẹ chồng nàng dâu, chị dâu em chồng...Sau trận ốm liệt giường đến tai biến của mẹ chồng, người làm dâu con như mình có trách nhiệm chăm sóc mẹ..bỏ qua mọi chuyện trước đây tận tình chăm mẹ thay chồng thì mối quan hệ mẹ chồng nàng dân cũng ngày càng gần gũi hơn. Cô em chồng khó tính khó ưa khi xưa cũng đã có người rước.. Mình sinh thêm bé gái thứ 2 đủ nếp đủ tẻ..2 bé đều đã đi học, công việc chồng mình thăng tiến, mẹ chồng khỏe mạnh...gia đình hòa thuận...thật đúng là ông trời thương xót... Cho đến dạo gần đây lại có những chuyện k hay đến với gia đình mình..tuy không phải sóng gió của vợ chồng mình nhưng cũng ít nhiều ảnh hưởng... Chuyện là lúc trước cô em chồng mình đành hanh bao nhiêu..kỳ cục bao nhiêu thì bây giờ sống dở chết dở bởi chuyện chồng con..Nhiều người nói do gieo nhân quả mà gặp.. Mình thì không nghĩ vậy, chuyện trong nhà...người nhà với nhau cũng có đôi khi mâu thuẫn, nhưng nhà chồng chỉ có 2 anh em, Cha chồng mất sớm, 1 tay mẹ chồng vất vả nuôi 2 anh em lớn khôn...sau này mình cũng là mẹ chồng..biết đâu sẽ có lúc cũng rơi vào tình cảnh như thế...

số là cô em chồng lấy chồng cũng được vài tháng, ngót gần năm..chồng cô ấy nhìn rất phong độ,đẹp trai. Lúc về ra mắt nhà vợ..cả họ hàng mừng cho cô ấy ra mặt. Khỏi phải nói người mừng nhất là mẹ chồng mình...Đi đâu bà cũng khoe con rể tui con rể tui..khỏi phải nói là sau khi cô ấy lấy chồng....cái người mừng ra mẹt là mình cơ...Dù bảo là bỏ qua mọi chuyện nhưng trong lòng mình cũng đôi khi tưng tức ấy..Cho đến khi chuyện xảy ra với em chồng thì thực sự mà nói mình cũng xí xóa..bỏ qua luôn.

Lúc chú em rể về nhà bên mình..cả dòng họ mừng cho cô em lấy chồng đẹp trai, phong độ, nhà giầu, nhìn thì rất ngoan hiền lễ phép, chí thú làm ăn..Ấy vậy mà dạo gần đây gia đình cô chú ấy lục đục. Vì làm ăn ngoài nên chú ấy hay có những cuộc vui mà không ai biết được...Nhiều hôm say xỉn về táng bạt tai cô em chồng..nhưng vì ở cách xa nhau và cô ấy cũng không nói nên bên nhà mình không biết...Chồng cô em còn có bồ nhí, cô em bắt tại trận còn bị chồng đánh gãy răng, về nhà mẹ chồng bênh con trai hết nước nói còn cho rằng cô em đặt điều....còn chỉ thẳng mặt em mà nói : " mày lấy được con tao vừa tài giỏi vừa phong độ, khôn hồn thì câm mồm mà giữ lấy chồng"....Cô em 1 mặt vì sĩ diện với họ hàng, bạn bè, 1 mặt vì sợ mẹ chồng mình biết sẽ bị sốc lại bị tai biến nên cứ giấu nhẹm đi..Cho đến khi vô tình mình đi làm răng ở chỗ nhỏ bạn thì gặp cô em ở đó với khuôn mặt hốc hác, miệng thì vêu lên vì chồng đánh gãy răng phải đi làm lại. Em ôm lấy mình khóc không ngớt.. Thế mà bấy lâu cả nhà mình cứ mừng cho em nó...Dạo gần đây không thấy em nó về có hỏi mà em bảo do phụ chồng kinh doanh và đi canh bác sĩ để kiếm con như ý muốn..nào đâu là em nói dối để che đậy cuộc sống hôn nhân sóng gió. Trong khi chỉ mới cưới chưa tròn năm.. Em bảo bây giờ thì em đã hiểu nhửng gì xưa kia em gây khó cho mình, nhửng gì mẹ chồng mình gây khó cho mình. Em nó nói mẹ chồng em ấy bênh con trai và chửi bới em nó, đúng là khác máu tanh lòng!Nhưng lẽ ra mình phải vui vì em ấy đã và đang gánh những gì xưa kia gây ra cho mình, thì lúc này tâm trạng mình thấy nặng trĩu vì thương em, thương cái phận đàn bà...Em nó muốn ra ở riêng nhưng nhà chồng chỉ có 2 mẹ con, mẹ chồng thì đi ra đi vào mắng nhiếc, chồng thì do công việc kinh doanh có khi ở lại xưởng đến cả tuần mới về. Có lúc nó muốn có con để chồng có trách nhiệm, mẹ chồng chăm cháu sẽ bớt soi mói hơn, nhưng có lúc nó lại sợ có con rồi khó quyết định nếu đường cùng là việc ly hôn, hoặc có con mà chồng cứ gái gú, mẹ chồng thì mỉa mai, về nhà mẹ đẻ thì thương mẹ...nó sợ sản hậu mà chết thì con ai nuôi....

Mình thân làm chị dâu, cũng khác máu tanh lòng, nhưng cũng là thân đàn bà..thương em nó lắm..Mà chả biết khuyên gì...bây giờ nhìn lại quãng thời gian chịu đựng nhà chồng của mình đã qua, sóng gió giờ sau lưng cả..mọi chuyện bình yên đã đến...Chồng mình k gái gú rượu chè chĩ mỗi tội nghe lời mẹ mười mươi...nhưng giờ có mẹ chồng vui vẻ, khỏe mạnh...thương yêu con dâu thì mình cũng coi là an phận..Giờ đến cô em chồng gặp chuyện mình không dám nói mẹ chồng nghe sợ bà bệnh lại đột quỵ thì khổ, chồng mình thì khô cằn sỏi đáxưa giờ...Mất công nói ổng làm um xùm lên...Các mẹ giúp mình cho mình lời khuyên phải làm gì để giúp em ấy bây giờ!?

http://image.phunuonline.com.vn/news/2013/20130404/fckimage/tatvooo.jpg