Có khi lời nói là vô tình mà làm đau người khác.

Mình định mở chủ đề này bên Tâm sự, nhưng nghĩ bên này có nhiều bạn cùng cảnh ngộ hơn, sẽ dễ chia sẻ hơn.

Mình giận lắm, giận vì miệng lưỡi người đời.

Họ thấy vui gì khi cứ cố soi vào những nỗi muộn phiền của người khác thế nhỉ?

Bạn lớn tuổi và chưa có chồng.Xì xào xì xào

Bạn lấy chồng và chưa có gì. Xì xầm xì xầm

Mình sợ phải nghe câu hỏi : Đã có gì chưa?

Q: Đã có gì chưa?

A: Dạ vẫn đang cố gắng ạ. ( cười tươi để câu chuyện nhẹ nhàng)

Q: Thế đã đi khám xét gì chưa?

A: Rồi ạ( Lảng lảng không muốn trả lời sâu hơn)

Q: Thế bị làm sao (Vẫn tiếp tục ''quan tâm'' )

A: Không ạ, người ta bảo em bình thường.

Q: Thế sao vẫn chưa có gì?

A: Em không biết. ( muốn chuyển chủ đề lắm rồi)

Q: Thế chồng đã khám chưa? Hay là tại chồng?( Ô hay cứ phải có bệnh thì mới yên hay sao)

A: Chưa. Nhưng chắc không sao ạ? Chị có cái áo đẹp nhỉ?(Giận lắm rồi nhưng vẫn cười xòa)

Q: Thế thì phải khám đi. Không thì tịt đấy ( vẫn không buông tha, dùng một từ rất ''ác'')

A: Vâng ạ. ( Chán quá, đã nhìn ra chỗ khác và muốn kết thúc câu chuyện tại đây)

Q: Chị có chỗ này chữa hay lắm...Có vợ chồng đứa ABC XYZ nào đấy là em của thẳng hàng xóm nhà đứa em rể chị hiếm muộn bao nhiêu lâu uống thuốc có bầu/đẻ rồi. Có cần thì chị cho địa chỉ?( She không hề là bác sĩ nhé, và mình đã trả lời như vậy, mà vẫn khăng khăng như thể vợ chồng mình có bệnh tật gì ấy.GRRRRRRRRR)

A: Vâng, vầng. (Cố gắng giữ phép lịch sự)

Q: (Cười ác ác,xoi mói nhìn vào mặt mình) Chị định hỏi xem có cần không thì chị cho địa chỉ, nhưng mà giấu thì thôi.

GRRRRRRRRRRRRRRRRRRRRR

Làm sao mà em chịu nổi đây hả các chị. Chậm có con là nỗi phiền muộn của em rồi. Tại sao em lại phải chịu thêm những kiểu hỏi xóc xách như thế nữa hả các chị?

Lại nữa,mỗi khi có dự định gì như học tiếng Anh, học cao học, thậm chí đổi xe,mua nhà trả góp thì cũng nhận được kiểu nói quen thuộc

''không lo mà đẻ đi còn học tiếng Anh/học cao học/đổi xe/mua nhà làm gì?''

Xin lỗi muốn chửi bậy quá.

Chẳng lẽ chưa có con thì phải thúc thủ không được làm việc gì hết? Mà xét cho cùng,''đẻ'' là việc làm ban đêm cơ mà?:1:

Phải làm bộ rầu rĩ, đang có''bệnh'', đang tìm bác sĩ và thuốc chữa, thì mới vừa lòng với những người-đã có con-chưa từng chữa hiếm muộn-không hề là bác sĩ hay sao hả mọi người?