1. Đi Khám Sức Khỏe

Trước khi mang thai thì mọi người nên đi khám sức khỏe nha, hồi em có mang bé nhà thì không có đi khám nên thiếu nhiều thứ lắm, đi khám mọi người sẽ được bác sĩ hướng dẫn nên ăn gì trước khi mang thai, cách tập thể dục, ngưng uống thuốc liên quan đến thụ thai...( được nhỏ bạn mới có thai mách)

webtretho

2. Bỏ rượu- thuốc lá - chất có cồn

Không những các bạn chuẩn bị làm mẹ cần tránh mà chồng các bạn cũng nên tránh nha. Nếu sử dụng rượu, thuốc lá hay ma túy sẽ làm cho bạn sinh non, xảy thai hoặc làm cho bé sinh ra nhẹ cân

3. Tinh thần là quan trọng

Các bạn nên để tinh thần thoải mái nà, nếu buồn, căng thẳng gì đó thì tìm người tâm sự lập tức ( người thân, bạn bè, đồng nghiệp gì đó). Còn không thì có thể tập thể dục, yoga hoặc tìm các chuyên gia tâm lí chia sẽ

4. Xem có di truyền không

Bên trên mình có nói khám sức khỏe, mọi người cũng nên xem mình có bệnh di truyền gì không nha. Nếu có thì bé bạn sinh ra nhiều khả năng sẽ gặp ảnh hưởng từ bạn đó

webtretho

5. Hạn chế ở chỗ có nhiều chất độc hại

Các bạn đang làm việc hoặc sống gần hóa chất thì rất nguy hiểm, vì nó liên quan đến thụ thai. Thuốc trừ sâu, thuốc tẩy gì đó thì nên cẩn thận nha

6. Giảm lượng caffeine

Các bạn sắp có con nên tránh uống quá nhiều caffe mỗi ngày, ( 200ml mỗi ngày là đủ nha)

7. Ngưng uống thuốc tránh thai

Nếu bạn đã có ý muốn có con rồi thì không nên dùng thuốc ngừa thai nữa, bởi thuốc nó gây ra quá trình kinh nguyệt của mình không ổn định ý. Hết dùng thì kinh nguyệt của mình trở lại ban đầu liền

8. Ăn nhiều món dinh dưỡng

Bạn không cần ăn nhiều nhưng nên ăn những món bổ dưỡng cho thai kỳ khỏe mạnh. Cả 2 vợ chồng cùng bổ dưỡng sẽ tốt hơn:

+ Với vợ: ăn nhiều rau, trái cây, sữa chua, uống 2 ly sữa 1 ngày

+ Với chồng: ăn nhiều cà rốt, đồ ăn nhiều kẽm và vitamin E

webtretho

9. Chuẩn bị tài chính

Rất quan trọng luôn, các bạn nên có tí dành dụm để nuôi các bé khi chào đời nha. Mình làm mẹ rồi nên mình biết: tả, bỉm sữa, quần áo này nọ...lặt vặt thôi nhưng xem lại thì khá nhiều chi phí đó

Các bạn cũng nên xem bệnh viện mình tới sinh khám có chi phí thế nào, có được chi trả bảo hiểm không, và để tránh gặp sự cố thì nên lựa chọn bệnh viện uy tín để sinh nha

Bên trên là mấy cái em biết thôi, nếu còn gì nữa mong các bạn, các mẹ đóng góp thêm giúp em nha