Chào các mẹ, em năm nay 26t và mang thai lần đầu.

Hồi ngày 4/9 vừa rồi đáng lẽ có kì nhưng em lại thấy ko có. Ban đầu nghĩ là do stress công việc, nên chậm ngày, em cũng để cứ chờ xem sao. Tháng 8 trước vc em cũng có canh ngày và gần gũi nhau sau ngày trứng rụng (vc em chưa có kế hoạch sinh con), nên cũng chẳng tin là có.

Ngày 13/9, em sốt ruột quá, thử 3,4 que và vẫn chỉ 1 vạch, 2 vc dắt nhau vào Phụ sản QT làm xét nghiệm veta HCG thì ra kết quả là 15. Rất thấp, nhưng cũng có thể khẳng định là có rồi. Hai vc bàn tính là để thêm 1 tuần nữa xem kết quả thế nào.

Ngày 20/9, em đi khám ở BV và siêu âm đầu dò xem thai đc mấy tuần rồi, thì bất ngờ quá, bác sĩ bảo thai vẫn chưa vào tử cung, niêm mạc đang dầy, có lẽ sắp vào, hẹn em 1 tuần sau tái khám.

Ngày 23/9, em bắt đầu thấy ra một chút máu màu nâu dưới đáy quần. Em rất sợ và gọi điện hỏi bác sĩ, thì bs nói có lẽ do thai vào tử cung rồi đó nên sẽ ra một chút máu. Nếu ko đau bụng quá thì cứ đúng hẹn rồi tái khám. Các ngày liên tiếp theo, em đều bị ra máu màu nâu, cứ như ngày đầu có vậy các mẹ ạ. Em rất hoang mang lo lắng. Thế là ko chịu chờ nổi đc 1 tuần ngày 26/9, em tái khám và tiếp tục siêu âm đầu dò. Thai vẫn chưa thấy tung tích! Xét nghiệm beta la 440, nếu theo em tính thời gian này là đc 4,5-5 tuần rồi, đáng lẽ thai đã phải vào tử cung và chỉ số beta phải cao hơn 1000. So với lần xét nghiệm trc thì chỉ số beta của em ko hề nhân gấp đôi như trên mạng nói. Bác sĩ bảo em vẫn phải tiếp tục theo dõi vì chưa thể kết luận gì. Chỉ có 2 trường hợp, 1 là em bị sẩy thai, 2 là em bị thai ngoài tử cung, mà khả năng 2 thì nhiều hơn!! Hai vc em chỉ biết cầu nguyện mong cho đừng có gì xảy ra cho 2 mẹ con, vì lựa chọn nào cũng đều đau cả!

Thế rồi em lại về nhà và tiếp tục chờ đợi, hy vọng. Trong thời gian này em ko bị đau quặn bụng, nhưng bụng bên phải có thỉnh thoảng nhói và cương cứng, rất rất đau lưng, có khi đau tê rần xuống cả chân, nhưng em ko còn bị ra máu nâu nữa. Thế nhưng ngày 1/10, em bị ra máu ồ ạt nhiều như kinh nguyệt bt, máu đỏ tươi. Em chưa kịp đi khám thì ngày 2/10 sáng lúc đi vệ sinh, em đã thấy túi thai đỏ ối, trong lẫn màu trắng chui tọt ra mất rồi! Em nhìn là biết ngay con bỏ mình đi rồi các mẹ à! Em lập tức đi khám, siêu âm thì thấy niêm mạc tử cung đã mỏng đi, kết luận em sẩy thai ko rõ nguyên nhân! Em hỏi, vì sao bao lần siêu âm ko thấy thai ở tử cung, mà em bị ra túi thai khá to như thế, bác sĩ ko trả lời rõ ràng đc cho em! Chỉ nói là có thể trứng sau khi thụ tinh đã bị hư mất rồi và tự bong ra. Em ngẫm nghĩ, sao thấy vô lí thế nào, các mẹ suy nghĩ giúp em có phải vậy ko? Bsi bảo em nghỉ ngơi, nếu muốn có con thì phải vào BV làm xét nghiệm tiền sản! Các mẹ có ai làm rồi, ở đâu, chỉ em với. Làm cái này có thể truy đc ra nguyên nhân vì sao sẩy thai đc ko các mẹ? Em biết có rất nhiều nguyên nhân và khó lòng nào chuẩn đoán cho chính xác, nhưng em vẫn muốn biết để còn có thể đón con sau này.

Hnay ngày 8/10, em vẫn còn bị ra máu như kinh nguyệt, ko thể dứt. Điều này có bất thường gì ko các mẹ? Em lại tiếp tục lo lắng nữa rồi.

Còn một việc nữa, em đã lưu giữ lại túi thai sau khi ra, em muốn hỏa thiêu hay làm gì đó rồi đem con vào chùa chiềng hương hỏa cho bớt cô đơn các mẹ à. Các mẹ chỉ giúp em chùa nào có thầy đồng ý cho em gửi nhờ chút tro của con em thì em cảm ơn các mẹ rất nhiều

~Sad~