Vợ chồng em lấy nhau 5 năm vẫn chưa có chút "nhau" nào. Nghe mọi người nói cứ phải "làm" vào đúng ngày trứng rụng thì mới ăn thua nhưng quả thật em lùng bùng vì lời tư vấn về ngày ấy của chị em quá. Có người bảo ngày ấy mà cảm thấy người cứ hừng hực là đúng, người lại bảo không phải. Chả hiểu kiểu gì.

Em vừa đọc thấy bài này khá chi tiết, các mẹ xem thử nếu chính xác thì tư vấn cho em để em "bách phát bách trúng" nha các mẹ.

Nhận biết ngày rụng trứng giúp bạn căn chỉnh chính xác thời điểm vàng để “yêu đương”, cả cho nàng muốn đậu thai lẫn tránh thai an toàn. Tham khảo ngay những dấu hiệu đáng lưu ý sau!

Ngày rụng trứng, khoảng thời gian giữa chu kỳ, thường diễn ra vào ngày thứ 14 với những bạn gái có chu kỳ kinh nguyệt đều đặn khoảng 28-30 ngày. Sự thay đổi hormone nội tiết tố gây kích thích khiến trứng chín và rụng đúng thời điểm. Nếu sở hữu chu kỳ kinh nguyệt không đều, cách xác định ngày rụng trứng trở nên khó khăn hơn. Do đó, bạn phải dựa vào những dấu hiệu nhận biết ngày rụng trứng để nắm rõ thời điểm nhạy cảm và “màu mỡ” cho việc thụ thai này.

Nhận biết ngày rụng trứng giúp bạn tránh thai an toàn hoặc cũng giúp thực hiện hóa mong muốn thụ thai thành công

Thực tế, có rất nhiều dấu hiệu nhận biết ngày rụng trứng, quan trọng bạn phải chịu khó dành thời gian để ý đến những thay đổi khác lạ của cơ thể. Thông thường sẽ là các dấu hiệu sau:

1/ Dịch âm đạo tiết nhiều

Những ngày bình thường, môi trường xung quanh “cô bé” khô do dịch âm đạo không tiết nhiều. Tuy nhiên, khi gần đến ngày rụng trứng, hiện tượng tiết dịch tăng nhiều. Dịch lúc này có màu trắng đục như lòng trắng trứng, khiến âm đạo ẩm ướt hơn thấy rõ.

2/ Tình trạng đau bụng dưới

Vào ngày trứng rụng, khoảng 20% phụ nữ thường bị đau bụng dưới. Cơn đau này gây ra có thể do trứng bị vỡ trong nang buồng trứng, hoặc do trứng di chuyển trong ống dẫn trứng đến tử cung.

3/ Hiện tượng ra máu nhẹ

Tuy đã qua ngày “ đèn đỏ”, nhưng bạn vẫn phát hiện một chút máu nâu đen ở đáy quần chip? Đó không phải kinh nguyệt còn sót lại, mà có thể là dấu hiệu của ngày rụng trứng, nhất là khi tình trạng diễn ra vào khoảng thời gian giữa chu kỳ. Sự thay đổi nội tiết tố thông qua các nang buồng trứng chính là nguyên nhân gây ra hiện tượng này.

4/ Thân nhiệt tăng

Càng gần ngày rụng trứng, nhiệt độ cơ thể giảm dần, sau đó lại tăng nhanh sau khi trứng rụng. Sự tăng nhiệt độ này là dấu hiệu cho thấy hiện tượng rụng trứng vừa xảy ra. Chính vì vậy, không ít phụ nữ vẫn sử dụng cách đo thân nhiệt cơ thể để xác định chu kỳ rụng trứng hằng tháng.

5/ Tăng ham muốn “yêu đương”

Lượng hormone progesterone tăng nhiều trong những ngày rụng trứng chính là tác nhân thúc đẩy ham muốn làm “chuyện ấy” ở phái nữ. Nếu bạn đang mong có con, đừng bỏ qua giai đoạn “màu mỡ” vừa về thể chất lẫn tinh thần này.

6/ Các triệu chứng tiền kinh nguyệt

Không ít phụ nữ cảm thấy căng tức và đau nhức vùng núi đôi vào thời điểm sắp đến ngày rụng trứng. Bên cạnh đó, một số triệu chứng tiền kinh nguyệt khác như “cô bé” bị sưng nhẹ, đau bụng âm ỉ, giảm cảm giác thèm ăn, nhức đầu, buồn nôn cũng có thể đua nhau xuất hiện vào giai đoạn này.

Các mẹ giúp em thêm nhé, mong con quá rồi!