Mình đã từng là 1 người bị buồng trứng đa nang, kinh không đều, tắc 1 bên vòi trứng. Có đầy đủ triệu chứng: chu kỳ kinh không đều, trứng lép, lít nhít, mặt mụn, béo bụng, rậm lông, kinh nguyệt thâm đen, vón cục, đau bụng dữ dội khi đến tháng… thả hơn cả hơn năm trời mà không có bé.

Đi khám bác sĩ cũng bó tay, nói can thiệp đi vì ngta chỉ đa nang đã khó, mày lại còn tắc 1 bên vòi trứng, muốn sinh con thì bác sẽ cho thuốc uống can thiệp. Thuốc ở đây là thuốc ra kinh và kích trứng. Nếu không được sẽ phải IUI hoặc IVF. Nhưng vì lúc ấy vợ chồng còn trẻ, kinh tế kém, hơn nữa nghe nói uống nhiều thuốc kích trứng sẽ bị suy buồng trứng nên mình quyết định tìm kiếm các phương thức thiên nhiên để có con mà k phải can thiệp.

Mình cũng từng bị nên mình biết tâm trang hoang mang của các bạn hiện giờ. Nhưng thực tế điều trị của mình cho thấy là không ai hiểu cơ thể mình bằng chính bản thân mình. Khi mà các tài liệu, nghiên cứu về chữa vô sinh, hiếm muộn k can thiệp ở Việt Nam còn nhiều hạn chế. Mình đã phải mò mẫm hàng tháng trời trên các trang web VN cũng như web nước ngoài, xem các nghiên cứu trên thế giới xem họ sử dụng những gì, ăn uống như thế nào để điều hòa nội tiết, tăng khả năng thụ thai... để có phác đồ phù hợp cho bản thân.

Các sản phẩm mà mình lựa chọn là:

- inositol, axit folic -> hạ LH, testosterone, tăng độ nhạy insullin (nguyên nhân chính gây ra BTĐN)

- hạt lanh giàu laxit alpha-linolenic (ALA), một loại axit béo omega-3 có nguồn gốc thực vật giúp tăng chất lượng phôi, tăng progesterone

- tinh dầu hoa anh thảo -> cải thiện nội tiết, tạo niêm mạc 3 lá, dễ đậu thai, giảm đau bụng kinh, tăng chất nhầy ctc tăng khả năng thụ thai

- bột ngũ cốc nội tiết -> tăng estrogen, sinh lý nữ

Kết hợp chế độ ăn uống: hạn chế tinh bột, đường, sữa, đồ ăn nhanh, nước ngọt... Uống nhiều nước, ăn nhiều rau xanh, trái cây ít đường. Mình chỉ hạn chế chứ k kiêng hẳn vì kiêng hẳn giống các bạn keto mình thấy khắc nghiệt quá ^^

Điều trị 1 tháng, kết quả ngoài mong đợi, chỉ số nội tiết của mình cơ bản đã bình thường: LH giảm từ 18?99 -> 10,51, E2 tăng 34->37, niêm mạc đẹp, và đặc biệt là có dấu hiệu rụng trứng. Tiếp tục thuốc thang, bồi bổ tháng thứ 2, ngày 20 siêu âm không có trứng trội, ngày 40 ckk có dấu hiệu, mình đi siêu âm thì trứng đẹp 20mm. Bác sĩ không tin, hỏi cháu uống kích trứng à ^^? Và thật màu nhiệm, ngay lần đó mình đã có bầu, chỉ gần sau 2 tháng điều trị...

Vì thế nếu bác sĩ nói bạn rất khó để có thai tự nhiên bạn đừng vội tuyệt vọng nhé! Hãy tìm hiểu thật kĩ thể trạng của mình để có chế độ điều trị phù hợp nhất.

Hiện tại bé nhà mình đã hơn 1 tuổi, đang thả canh bạn thứ 2. Mình muốn chia sẻ với mọi người 1 chút, hi vọng có thể tiếp thêm động lực cho các mẹ mong con. Chúc các mẹ ai ai cũng 2 vạch ĐỎ CHÓI RỌI, ĐỎ NHƯ KEM LÌ KHÔNG TRÔI KHÔNG PHAI nhé!

Nếu có thắc mắc gì về quá trình điều trị, các mẹ hãy comment, mình sẽ chia sẻ nhé!

webtretho