Nếu bỏ qua giai đoạn này, tỷ lệ thụ thai thành công sẽ rất thấp nên chị em hãy chú ý nhé.

Nhỏ em họ em cứ than thở mãi vì đám cưới gần 1 năm rồi mà vẫn chưa thấy bầu bí gì, hai vợ chồng và cả hai bên gia đình đều mong lắm. Thấy nó than vãn suốt ngày nên em cũng tư vấn đủ kiểu rồi, mách nước cho nào là phải ăn cái này uống cái kia, nghỉ ngơi sinh hoạt điều độ các kiểu, bổ sung thêm vitamin th uốc bổ càng tốt, mà quan trọng nhất là phải thoải mái tinh thần cơ, thế mà vẫn chẳng có tin vui gì. Đi bệnh viện khám thì bác sĩ kêu về vì hai đứa nó khỏe mạnh bình thường, vả lại mới có gần 1 năm, bác sĩ bảo chưa đến mức hiếm muộn đâu mà lo, nghĩ cũng phải. Hôm bọ ngồi nói chuyện chẳng biết trời xui đất khiến thế nào em lại bảo nó đi mua que thử rụng trứng về canh xem sao, vì có thể đó giờ bị sai thời điểm. Ban đầu nó còn hoài nghi lắm, lại chê ỉ chê ôi rằng phiền phức. Nhưng vì ham con nên chị ta cũng vác thân ra nhà thuốc mua về. Ai ngờ chẳng biết trùng hợp hay thế nào mới dùng có 1 lần tự dưng cấn bầu luôn ạ. Bởi vậy mới nói canh cho chính xác thời điểm cũng quan trọng lắm cơ, chị em nào đang mong con có thể triển ngay cái que này về canh này. À mà trước khi đến  giai đoạn dễ cấn thai nhất, cơ thể cũng sẽ phát ra những dấu hiệu rõ ràng, chị em có thể chú ý để không bỏ lỡ quãng thời gian vàng này nha. Thường là trước 5 ngày và sau 1 ngày rụng trứng là khoảng thời gian dễ cấn bầu nhất đó.

Đau bụng dưới hoặc vùng chậu

Một trong những dấu hiệu trứng sắp rụng nhiều chị em cảm thấy nhất đó chính là cảm giác giác đau nhẹ ở vùng bụng dưới hoặc khu vực vùng chậu. Thế nhưng em thấy nhiều người rất hay bỏ qua dấu hiệu này vì các cơn đau đa số đều khá nhẹ. Tùy mỗi tháng, chị em có thể cảm thấy đau một bên hoặc cả hai bên đấy ạ. Các cơn đau này rất bình thường vào mỗi thời kỳ trứng rụng nên chị em không cần quá lo lắng. Tuy nhiên, vẫn có nhiều trường hợp bị đau bụng dưới hoặc đau vùng chậu dai dẳng là dấu hiệu của các căn bệnh nguy hiểm, thế nên chị em nếu phát hiện các dấu hiệu bất thường hãy nhanh chóng đến bệnh viện thăm khám xem thế nào nha.

hình ảnh

Ảnh chỉ mang tính minh họa. Nguồn: Parents

Xuất hiện dịch nhầy

Vào thời kỳ trứng rụng, cơ thể sản sinh nhiều estrogen hơn nên chất nhầy cũng sẽ xuất hiện nhiều hơn, có đặc điểm trong và dai hơn nữa, gần giống như lòng trắng trứng ấy ạ. Những dịch nhầy này hoàn toàn không có mùi khó chịu và có thể xuất hiện khoảng vài ngày trong giai đoạn trứng sắp rụng và rụng. Đây cũng là dấu hiệu chứng tỏ chỉ em đang bước vào giai đoạn dễ cấn bầu nhất, nhưng nếu phát hiện dịch nhầy có màu sắc, mùi lạ thường thì có thể khả năng cao các chị đang gặp vấn đề về viêm nhiễm, hãy tìm những địa chỉ uy tín để được chẩn đoán và điều trị ngay nhé.

Nhiệt độ cơ thể tăng

Nếu chị em thuộc kiểu người thường xuyên để ý đến nhiệt độ cơ thể, hay đo thân nhiệt mỗi ngày thì chị em sẽ dễ nhận ra cứ gần đến ngày trứng rụng, thân nhiệt lại tăng lên rất nhanh. Trong thời gian này, nhiệt độ cơ thể có thể tăng lên khoảng 37 độ C hoặc cao hơn một chút nữa trong khi trước đó, thông thường chị em sẽ thấy mức nhiệt chỉ nằm ở khoảng 36,5 độ C mà thôi.

hình ảnh

Ảnh chỉ mang tính minh họa. Nguồn: Wikihow

Khứu giác nhạy cảm hơn

Khá giống với biểu hiện khi đã cấn thai, trong khoảng thời gian rụng trứng, khứu giác của các chị cũng sẽ nhạy cảm hơn rất nhiều. Chị em có thể để ý đặc điểm này, kết hợp với nhiều dấu hiệu khác để xác định đúng thời điểm vàng dễ cấn bầu nhất nha.

Đau ngực

Tùy vào cơ địa mỗi người mà những cơn đau vùng ngực sẽ xuất hiện khác nhau. Thế nhưng thông thường, các cơn đau này có thể xuất hiện vào thời điểm trứng rụng và kéo dài cho đến tận khi “bà dì” ghé thăm luôn. Mức độ đau thì có người ít người nhiều. Với riêng em thì thấy chỉ hơi khó chịu một chút, nhưng nhiều chị lại bảo ngực bị căng tức, đau hơn rất nhiều, đôi khi chỉ đau một bên hoặc có thể lan sang khu vực nách nữa.