Chào cả nhà!

Đây là lần đầu mình tham gia vào diễn đàn mặc dù từ trước đến giờ mình đã đọc rất nhiều bài viết của các mẹ trong diễn đàn. Hôm nay mình muốn chia sẻ chuyện của mình với cả nhà, mong nhận được những lời khuyên, kinh nghiệm của mọi người trong hành trình đi tìm con!

Năm nay mình 34t, lập gia đình được gần 3 năm. Trước đây chưa bao giờ mình nghĩ đến chuyện sẽ lấy chồng vì bản thân mình không được bình thường như mọi người. Mình mắc bệnh hiếm gặp là "Tăng sản thượng thận bẩm sinh" nên đến tuổi dậy thì cũng chẳng có gì phát triển, không kinh nguyệt, ko ngực, cơ quan sinh dục ngoài không bình thường. Chỉ có mụn, giọng ồm ồm như con trai nên rất ngại giao tiếp và đến những chỗ đông người. Luôn sống trong mặc cảm của con vịt sấu xí! Gia đình ở quê, bố mẹ mải làm nên cũng chẳng để ý gì đến chuyện bất thường của mình. Học hết cấp 3 mình đi làm thuê cho người quen trên tỉnh, Hi vọng kiếm được nhiều tiền để qua thái lan phẩu thuật đặt ngực cho giống người bình thường!. Cũng vì mặc cảm nên không dám đi khám cho đến tận năm mình 25 tuổi. Siêu âm thì tử cung, buồng trứng bình thường nhưng chỉ giống như của bé gái 5t thôi. Mình lên viện phụ sản trung ương, viện nội tiết khám, điều trị nhưng đều không tìm ra bệnh là gì, chỉ uống thuốc để tạo vòng kinh nhưng uống đến cả năm cũng ko có gì thay đổi!. Thời gian ấy mình cũng tìm hiểu các bệnh viện làm phẫu thuật trong nước và quyết định lên bệnh viện Việt Đức để làm phẫu thuật. Tại khoa phẫu thuật tạo hình hàm mặt mình đã được bác sỹ trưởng khoa Hoàng Hà ( người mà có thể nói đã sinh ra mình lần 2), bs Hoàng Hà xin cho mình túi đặt ngực của pháp miễn phí( thời điểm ấy làm phẫu thuật đặt ngực hết từ 30 - 45 triệu), cho mình thuê phòng riêng( phòng nghỉ tạm của các bác sỹ) nhưng khi mình suất viện lại không lấy tiền thuê phòng! Mẹ mình tìm gặp riêng để đưa phong bì bs cũng không nhận, bảo để lo thuốc thang cho mình! Không chỉ riêng bs Hoàng Hà mà các y bác sỹ trong khoa ai cũng nhẹ nhàng, tình cảm, không hề hạch sách bệnh nhân. Thật sự mình chưa thấy ở đâu các bác sỹ lại tốt như thế. Ca phẫu thuật của mình kéo dài 6 tiếng ( vừa đặt túi ngực, vừa tạo hình lại âm vật). Sau 1 tuần mình được suất viện với tổng chi phí chưa đến 7 triệu!. Sau khi làm phẫu thuật mình mới thật sự có cuộc sống gần bình thường. Khi ấy mới dám quen với các bạn khác giới, cũng yêu đương, hẹn hò như bao cô gái khác. Nhưng yêu chỉ để yêu thôi chứ không bao giờ nghĩ và dám tiến xa với ai vì mình ko thể có con( theo kết luận của bs viện C). Cứ thế cho đến năm mình 31T, cũng tạo dựng được cho mình một cơ sở kinh doanh riêng, có nhà, có xe, nói chung là kinh tế tạm ổn!. Cũng có nhiều người đến và muốn tiến xa với mình nhưng mình luôn từ chối cho đến khi gặp Ck mình bây giờ. Anh hiền lành, đẹp trai nhưng bị vợ cắm sừng và đã có 1 thằng ku 3 tuổi. Khi gặp và nghe mọi người sung quanh nói về anh, mình đã quyết định cùng anh đi đến cùng dù mới quen biết nhau chưa lâu. Trước khi quyết định và cưới mình cũng đã tâm sự với anh về chuyện của mình ( tất nhiên chỉ nói về phần ko có con, khả năng thấp chứ ko nói gì về việc phẫu thuật). Cho đến giờ cuộc sống gia đình của mình rất hạnh phúc, không có gì phải phàn nàn ngoại trừ chuyện hiếm muộn của mình. Mình cũng đã nhận nuôi con riêng của anh ( trước kia mẹ cháu nhận nuôi, giờ mẹ cháu cũng đã lấy chồng và sắp sinh). Anh luôn động viên mình, nói nếu ko có con thì 2 vc vẫn sống hp với nhau, gia đình Ck cũng ko hề tạo áp lực gì về chuyện con cái cả nên tư tưởng thật sự mình cũng rất thoải mái. Mọi người cũng khuyên mình nên làm thụ tinh ống nghiệm IVF nhưng thật sự mình biết nếu có làm cũng không thể thành côn vì bộ máy sinh sản của mình chỉ như đứa bé thôi thì làm sao có khả năng giữ thai được!. Tuy vậy ai giới thiệu phòng khám sản nào mình cũng đi, cũng theo vài tháng khi ko có gì thay đổi lại đi phòng khám khác. Cũng thuốc Bắc, thuốc nam tốn rất nhiều tiền nhưng đều không có thay đổi nhỏ nào cho đến Cuối năm 2015. mình lên Bv Việt Đức khám lại và được bs Hoàng Hà giới thiệu sang viện nhi trung ương gặp bs Dũng trưởng khoa nội tiết. Khi đó mới biết được bệnh của mình là " TĂNG SẢN THƯỢNG THẬN BẨM SINh". Bệnh này tỷ lệ mắc là 1/10.000 nên gần như các bs không phải chuyên khoa ít gặp. Nếu phát hiện và được điều trị từ bé thì các bé sẽ hoàn toàn bình thường, vậy nên mọi người sinh con nhỏ nên cho bé lấy máu ở gót chân trong vòng 72h sau sinh để sàng lọc, phát hiện những bệnh như này tránh để quá muộm như mình, giúp các bé có cuộc sống bình thường chứ ko phải bất thường như mình từng trải qua! Bệnh này không thể chữa khỏi và phải điều trị bằng cách bổ sung hoc mom thiếu cả đời. Mình bắt đầu uống thuốc bổ sung hóc môn thiếu từ cuối năm 2015 đến giữa năm 2016 thì thấy có kinh mặc dù thấy rất ít và không đều. Như vậy cũng đủ cho mình thêm Hi vọng. Từ đó mình vẫn uống thuốc đều theo đơn và uống thêm cả thuốc Bắc. Đến cuối năm 2016 lượng kinh của mình tương đối nhiều mặc dù vẫn không đều ( có khi 10 ngày đã lại có), máu kinh thâm, vón cục. Mình đi siêu âm thì thật bất ngờ khi trứng của mình tương đối phát triển. Ngày thứ 3 sau hết kinh mình siêu âm bên phải có trứng kính thước 18mm, niêm mạc tử cung 9mm, buồng trứng trái nhiều nang nhỏ. 2 chu kỳ mình siêu âm kết quả đều gần như thế, có nghĩa trứng ở buồng trứng phải phát triển hơn buồng trứng trái. Mình lên bệnh viện chụp tử cung vòi trứng thì kết quả là vòi trứng bên phải tắc, và bị hội trứng buồng trứng đa nang. Hiện tại nhờ người quen giới thiệu mình đang theo bác sỹ Thuỷ - trưởng khoa nội tiết bệnh viện y học cổ truyền bộ công an ( đường Lương Thế Vinh). Mình cũng mới khám và uống thuốc của bs thủy từ tháng 2/2017 đến giờ, cả thuốc Bắc sắc, thuốc Tây( chủ yếu là thực phẩm chức năng, bổ sung hóc môn sinh dục nữ) và thuốc Bắc cô đặc. Mới điều trị nên cũng chưa biết kết quả thế nào, nhưng năm nay mình đã 34 tuổi rồi nên thật sự rất sốt ruột và rất mong con!

Hôm nay chia xẻ chuyện của mình trên đây rất mong nhận được lời khuyên và chia sẻ của cả nhà. Mẹ nào có kinh nghiệm về buồng trứng đa nang, tắc vòi trứng, IVF, bác sỹ hay, thuốc tốt xin cho mình lời khuyên và địa chỉ với.

Cảm ơn mọi người đã dành thời gian đọc tâm sự của mình!