Em trước giờ vẫn vô cùng để ý tới việc vệ sinh ‘em gái’ vì khu vực này nếu không vệ sinh kỹ thì rất dễ bị viêm nhiễm, mắc bệnh phụ khoa. Ấy vậy mà cuối cùng em vẫn bị viêm các chị ạ. Bác sĩ sau khi hỏi thì bảo luôn tại thói quen cứ để băng vệ sinh trong nhà vệ sinh khiến băng bị nhiễm hơi ẩm. Sau đó, vi khuẩn ở bên trong sinh sôi nảy nở nên khi chúng ta sử dụng, chúng nhanh chóng chui vào bên trong và gây viêm nhiễm. Em nghe bác sĩ nói xong về vứt vội mấy gói băng trong nhà vệ sinh. Băng mua mới cũng phải để vào túi rồi bỏ vào trung tủ chỗ khô thoáng.

Em thấy có rất nhiều mẹ cũng còn rất bối rối trong vấn đề này đấy ạ. Vì vậy sau khi tìm hiểu kỹ lưỡng qua báo chí thì em quyết định chia sẻ lên đây. Hy vọng với những kiến thức này sẽ phần nào giúp được các mẹ.

hình ảnh

Ảnh minh họa. Nguồn: Internet

Để băng vệ sinh trong phòng tắm

Thói quen này tuy là mang lại sự tiện lợi nhưng lại khiến chị em phải gánh chịu hậu quả nặng nề. Bởi nhà tắm là môi trường ẩm ướt và có nhiều vi khuẩn gây hại. Chúng có thể xâm nhập vào băng vệ sinh khi chúng ta dùng và gây hại cho cơ thể nhất là chỗ kia. Không chỉ thế, băng vệ sinh khi bị ẩm cũng sẽ làm giảm tác dụng của nó.

‘Chuộng’ băng vệ sinh có mùi thơm

Nhiều chị em rất thích sử dụng các loại băng vệ sinh có mùi thơm để xua tan mùi khó chịu của ‘bé’ trong những ngày ‘rớt dâu’. Thế nhưng theo các chuyên gia, băng vệ sinh có mùi thơm độc hại không kém các loại nước hoa khử mùi. Nó có thể lam ftanwg khả năng sinh sôi vi khuẩn, gây hăm da, đỏ da do kích ứng.

Không thay băng vệ sinh thường xuyên

Thông thường, ‘dâu’ sẽ nhiều vào ngày thứ 2 của chu kỳ. Những ngày còn lại thì thường sẽ ít hơn nên nhiều chị em lười, chỉ thay khi băng đã ướt. Việc này vô tình tạo điều kiện cho vi khuẩn sinh sôi và gây bệnh. Ban đầu, chị em sẽ bị ngứa ngáy nhưng lâu dần thì dễ bị bệnh phụ khoa. Do đó, các bác sĩ khuyên rằng bạn nên thay băng sau mỗi 3 – 4 giờ đồng hồ dù miếng băng đã ướt hay chưa.

Dùng băng vệ sinh quá hạn

Chất lượng và khả năng diệt khuẩn của băng vệ sinh cũng phụ thuộc vào hạn sử dụng. Bởi chúng được sản xuất và thiết kế để kháng khuẩn trong một khoảng thời gian nhất định. Nếu vượt qua quãng thời gian này thì bạn có thể bị viêm nhiễm, mắc bệnh phụ khoa.

hình ảnh

Ảnh minh họa. Nguồn: Internet

Quên rửa tay khi thay băng

Tay là bộ phận tiếp xúc với nhiều thứ xung quanh nên nó có rất nhiều vi khuẩn gây hại. Do đó, nếu bạn không rửa tay bằng xà phòng mà cứ thế rồi thay thì vi khuẩn có thể từ đó xâm nhập và tấn công ‘em bé’. Do đó trước khi thay hãy rửa tay sạch sẽ trước khi thay.

Dùng băng vệ sinh có nguồn gốc xuất xứ không rõ ràng

Trên thị trường hiện nay có rất nhiều loại băng vệ sinh. Do đó, chị em cần phải chú trọng trong khâu lựa chọn. Vì nếu dùng phải hàng giả, hàng nhái, hàng kém chất lượng thì sẽ gây dị ứng, viêm nhiễm. Có những loại băng vệ sinh giá rẻ còn chứa sẵn vi khuẩn bên trong do quá trình sản xuất không đảm bảo. Khi bạn sử dụng chúng sẽ xâm nhập vào bên trong và gây bệnh. Thậm chí, bạn còn có thể bị ung thư hoặc vô sinh do sử dụng loại băng này.

Dùng sản phẩm không thích hợp

Vì thị trường có nhiều loại băng vệ sinh khác nhau mà cơ địa chúng ta thì mỗi người một kiểu, không phải ai cũng giống ai. Do đó, bạn nên chọn loại băng vệ sinh thích hợp với chính mình chứ không nên dùng theo cách được người khác ‘rỉ tai’. Bạn nên chọn sản phẩm nào mang lại sự thoải mái cho bản thân, có thể dùng thử 1 lần để đánh giá khả năng thấm hút.

Băng vệ sinh thấm hút mạnh không phải luôn là sản phẩm tốt

Trong những ngày này, sản phẩm băng vệ sinh thấm hút mạnh luôn được chị em lựa chọn hàng đầu vì ra tới đâu thấm tới đó sẽ mang lại cảm giác sạch sẽ hơn. Thế nhưng việc này lại vô tình tạo ra hệ lụy tạo cảm giác khô ráo ảo nên bạn lười thay băng vệ sinh mới hoặc không biết. Điều đó vô cùng nguy hiểm vì thời gian dùng 1 miếng băng càng lâu vi khuẩn sinh sôi càng nhiều.

Nguồn: Tổng hợp