Mỗi lần đến tháng ý các mẹ, là em đau lưng đau bụng vô cùng luôn. Bụng thì đau quằn quại còn lưng thì cảm giác nhức kinh khủng luôn ấy. Mỗi lần thế em đều nhờ chồng đấm lưng để đỡ đau mỏi và dễ chịu hơn. Em đoán chắc chắn rất nhiều mẹ cũng có thói quen tương tự như vậy.

Thế nhưng, gần đây khi đi khám, em nghe BS tư vấn là vào kì kinh thì không nên đấm lưng vì không tốt chút nào đâu các mẹ. 

Hôm nay em cũng tới kỳ và lại tiếp tục thấy đau đớn lưng vô cùng nên đã dành thời gian tìm hiểu xem thử vì sao mà lại không được đấm lưng trong những ngày này. Em thấy có bài báo mà bác sĩ giải thích hẳn hoi luôn á các mẹ ạ. Không ngờ chỉ một hành động nhỏ mà nó lại có thể gây hại cho sức khỏe nói chung và sức khỏe sinh sản nói riêng rất nhiều, các mẹ nên bỏ đi nhé

hình ảnh

Ảnh minh họa. Nguồn: Internet

Tại sao không được đấm lưng khi tới 'ngày con gái’?

Theo các chuyên gia, đau lưng vào kì kinh là hiện tượng thường gặp ở chị em. Cơn đau này xuất hiện trước và trong kỳ nguyệt san. Nó sẽ giảm dần ở những ngày sau đó. Đau lưng trong kỳ kinh tuy không gây nguy hiểm nhưng không ít chị em lại có thói quen đấm lưng để giảm đau mỏi. Thế nhưng hành động này có hại cho sức khỏe vô cùng.

BS. Sản khoa Lê Thị Kim Dung (Trung tâm y khoa Thái Hà) cho biết: Đau lưng trong kỳ kinh xảy ra do những thay đổi nội tiết tố prostaglandin – một loại hormone trong chu kỳ kinh nguyệt để thúc đẩy tử cung đổ máu tới nội mạc tử cung. Khi lượng prostaglandin bị dư thừa thì sẽ gây co thắt nặng và dẫn tới các cơn đau lưng.

Hơn nữa, vào những ngày này, chị em bị sung huyết ở khoang chậu nên mới dẫn tới cơn đau mỏi ở thắt lưng, bụng, cẳng chân, đau tức ở phần dưới cơ thể, trướng bụng… Những triệu chứng này là bình thường và sẽ tự hết sau vài ngày. Do đó, bạn không được dùng tay đấm vào lưng và thắt lưng vì có thể khiến khoang chậu bị sung huyết nặng hơn. Từ đó làm tăng lượn máu chảy ra, ra nhiều và kéo dài thời gian hành kinh. Đó là lý do vì sao mà ngày xưa các cụ vẫn khuyên con cái không được đấm lưng trong những ngày này vì dễ bị rong kinh.

Không chỉ thế, BS. Dung còn khuyến cáo: Trong thời gian ‘dâu rụng’ sức đề kháng của chị em giảm, mặt vết thương hình thành bóc tách rời màng trong tử cung ra, miệng cổ tử cung lỏng lẻo. Do đó, nếu đấm vào lưng và thắt lưng thì sẽ gây bất lợi cho quá trình phục hồi vết thương, vừa làm tăng nguy cơ bị cảm nhiễm và sinh ra bệnh phụ khoa, đặc biệt có hại với tử cung.

hình ảnh

Ảnh minh họa. Nguồn: Internet

Để giảm cơn đau lưng, chị em nên uống nhiều nước để bù lại lượng máu đã mất trong kỳ kinh. Nếu không thì sẽ khiến cơn đau tăng lên. Bên cạnh đó, bạn cũng có thể dùng phương pháp chườm ấm làm dịu cơn đau và tránh xa các chất kích thích như rượu, bia, cà phê.

Ngoài đấm lưng thì còn có một số việc khác chị em không được làm trong kỳ kinh vì cực kỳ có hại:

+ Làm việc nặng sẽ khiến bạn mệt mỏi, chóng mặt. Điều đó làm tăng cơn đau bụng, tăng lượng máu kinh tiết ra, rất có hại cho cơ thể lẫn hệ sinh sản.

+ Ăn uống đồ lạnh sẽ làm giảm tốc độ tuần hoàn máu, ảnh hưởng tới quá trình co thắt tử cung và đẩy máu kinh ra ngoài. Khi đó, cơn đau bụng kinh tăng lên.

+ Tắm lâu sẽ khiến cơ thể dễ bị nhiễm lạnh, khiến tử cung bị lạnh. Từ đó, sức khỏe suy giảm.

+ Mặc quần chật sẽ tạo áp lực cho hệ thống mao mạch và ảnh hưởng xấu tới quá trình tuần hoàn máu ở vùng nhạy cảm. Đồng thời còn có thể làm tăng ma sát ‘bé’ và gây ra hiện tượng phù nề.

+ Ăn đồ chua sẽ làm co thắt cơ trơn của dạ dày và tử cung gây ra các cơn đau bụng và rong kinh.

+ Cầm kim, cầm chổi sẽ khiến lượng máu kinh ra nhiều hơn và rong kinh dài ngày. Đây là kinh nghiệm của các mẹ, các bà đúc kết từ ngày xưa.

Nguồn: Tổng hợp