Gặp gỡ bạn bè và 'buôn chuyện' là sở thích của rất nhiều chị em phụ nữ, điều này không chỉ giúp tinh thần thoải mái, mà còn tốt cho sức khỏe nữa mọi người ạ.

Điều này mình từng đọc được trên báo và là kết quả nghiên cứu từ trường Đại học Oxford (Anh) hẳn hoi đấy.

Vậy nên không chỉ đàn ông, mà phụ nữ cũng nên kết nối bạn bè sẽ có nhiều lợi ích đấy ạ. Giờ mình chia sẻ thông tin này cho những ai quan tâm nha.

Phụ nữ cần được kết nối với bạn bè nhiều hơn đàn ông

Phụ nữ cần được kết nối với bạn bè nhiều hơn đàn ông. Ảnh minh họa/Nguồn: ttfnews

Nghiên cứu cho thấy, phụ nữ cần được kết nối với bạn bè nhiều hơn đàn ông

Theo nghiên cứu Đại học Oxford cho thấy, các chị em nên đi chơi với bạn bè thường xuyên hơn, ít nhất 2 lần/tuần để có một cuộc sống hạnh phúc, khỏe mạnh.  

Ngoài ra, nghiên cứ còn cho thấy, việc giao tiếp xã hội giúp chị em khỏi bệnh nhanh hơn, thậm chí còn khiến họ hào phóng hơn. Nghiên cứu còn phát hiện ra nhiều ưu điểm tuyệt vời hơn nữa từ những cuộc hội ngô này.

Liên quan đến điều này, nhà nghiên cứu Robin Dunbar giải thích rằng, việc tụ tập, những cuộc hội ngộ cùng với bạn thân 2 lần một tuần sẽ giúp sức khỏe của chị em sẽ được cải thiện rõ rệt.

Cụ thể, chị em có thể cũng nhau lê la quán xá, bàn luận, buôn chuyện về các chủ đề ưa thích, thậm chí là họ nói xấu người khác.

Nghiên cứu cũng chỉ ra, so với nam giới, thì chị em cần được kết nối với bạn bè nhiều hơn. Điều này giúp tăng serotonin và oxytocin, đây đều là những hormone cần thiết cho cơ thể.

Như vậy, mặc dù chị em sẽ bận rộn hơn, mang nhiều trách nhiệm hơn vì phải chăm lo cho gia đình, chồng con, nhưng họ sẽ cảm thấy được là chính mình, không bận tâm đến những ràng buộc bên ngoài.

Phụ nữ nên đi chơi với bạn 2 lần/tuần

Phụ nữ nên đi chơi với bạn 2 lần/tuần. Ảnh minh họa/Nguồn: ttfnews

Phụ nữ đi chơi với bạn 2 lần/tuần giảm bệnh tật, sống thọ hơn

Như đã nói ở trên, những cuộc hội ngộ với bạn bè không chỉ giúp chị em giảm những áp lực trong cuộc sống và công việc, lấy lại tinh thần, giảm tâm trạng lo lắng và tăng sự hào phóng, lạc quan.

Điều này còn giúp các cô gái nhanh chóng hồi phục sức khỏe, hệ thống miễn dịch tốt hơn. Tất cả đem lại cho họ một cơ thể khỏe khoắn, cuộc sống hạnh phúc, vui vẻ hơn.

Ngoài ra, thói quen này còn giúp cân bằng huyết áp, cholesterol và nhịp tim. Điều này có thể coi là một trong những thứ có thể thay thể thuốc trong một số trường hợp.

Không chỉ vậy, thường xuyên được gặp gỡ bạn bè, 'buôn chuyện' cũng giúp chị em sống thọ hơn. Cụ thể thì kết quả từ nghiên cứu cho thấy những người không có bạn bè làm tăng nguy cơ 'ra đi' hơn 6 tháng.

Ngược lại, những người có nhiều bạn bè hơn 9 năm đã giảm khoảng 60% nguy cơ 'ra đi'.

Tuy nhiên, không phải tình bạn nào cũng giống nhau và cũng không phải mọi phụ nữ đều thích tụ tập với bạn bè.

Theo nghiên cứu này thì chỉ cần có 4 người bạn thân để gặp gỡ là lựa chọn sẽ có lợi nhất cho sức khỏe và tinh thần của bạn.

Cách tương tác tốt nhất là nói về những điều khiến họ cùng cười, cùng hứng thú. Tuy nhiên, khi nhóm bạn có hơn 5 người, những câu chuyện sẽ ít đáng tin, nhạt nhẽo hơn.

Vì vậy, các nhà khoa nghiên cứu khuyến khích các cô gái, dù có chồng hay chưa, hãy bước chân ra ngoài với bạn bè để kiếm tìm sự hạnh phúc cho bản thân và còn tốt cho sức khỏe.

Tóm lại theo những gì báo chí vừa chia sẻ, thì chị em mặc dù rất bận rộn vì phải lo toan cho gia đình, cộng với việc vẫn phải kiếm tiền trang trải cuộc sống, nhưng hãy dành thời gian gặp gỡ bạn bè vì điều này không chỉ giúp giải tỏa tinh thần, mà còn tốt cho sức khỏe, sống thọ nữa đó nhé.