Trung bình, kì kinh nguyệt của chị em thường diễn ra trong vòng 3 đến 5 ngày. Đó là dấu hiệu tốt báo hiệu tình hình sức khỏe của các mẹ đang khá ổn. Tuy nhiên, nếu thấy kinh nguyệt bỗng dương dài hơn 5 ngày (đặc biệt là sang đến ngày thứ 7 mà "đèn đỏ" vẫn tiếp tục) thì các mẹ phải xem lại ngay mình có rơi vào các trường hợp này không nhé!

Nhiễm trùng lây qua đường tình dục

Theo các bác sĩ, kinh nguyệt kéo dài, kèm theo đau đớn hoặc ra máu giữa chu kì kinh nguyệt, có thể là dấu hiệu cảnh báo của bệnh lây truyền qua đường tình dục. Những bệnh này có thể được điều trị tốt nếu phát hiện sớm, vì vậy, chị em phụ nữ hãy lưu tâm hơn khi nhận thấy những dấu hiệu trên.

U nang buồng trứng

U nang buồng trứng là bệnh phổ biến thường gặp ở phụ nữ, làm cho chu kì kinh nguyệt kéo dài, kèm theo chảy máu nặng. Dù hầu hết u nang buồng trứng là lành tính và hiếm khi phát triển thành ung thư nhưng để đảm bảo an toàn, các mẹ hãy đến gặp trực tiếp bác sĩ để được tư vấn đúng đắn nhé.

Hội chứng buồng trứng đa nang

Hội chứng buồng trứng đa nang là một chứng rối loạn hệ thống nội tiết, có thể dẫn đến lượng máu kinh nguyệt thay đổi, khiến ngày “đèn đỏ” kéo dài bất thường. Bệnh được phát hiện càng muộn, việc điều trị càng khó khăn và ít hiệu quả. Nó có thể dẫn đến vô sinh sau này, vì vậy chị em cần lưu tâm khi phát hiện kinh nguyệt của mình khác lạ so với bình thường.

Chế độ sinh hoạt thất thường

Sự thay đổi trong chu kì kinh nguyệt thường do lượng hormone gây ra, mà hormone trong cơ thể người phụ nữ cũng có thể thay đổi do hoạt động đi du lịch, căng thẳng, chế độ ăn uống, thuốc men và các trạng thái tâm sinh lý khác…

Khi mức độ hormone thay đổi, số ngày “đèn đỏ” cũng có chiều hướng thay đổi theo. Nếu vì lí do này thì không quá đáng ngại. Chị em chỉ cần xem lại chế độ sinh hoạt, ăn ngủ của mình cho điều độ là mọi thứ sẽ sớm trở lại bình thường

Bất thường ở tuyến giáp

1/3 số phụ nữ ở tuổi 30-40 thường sẽ gặp phải tình trạng thay đổi tuyến giáp. Đây cũng là nguyên nhân làm cho chu kì kinh nguyệt kéo dài hơn bình thường. Mặc dù có thể không nguy hiểm đến tính mạng nhưng chị em vẫn nên đi khám để kiểm tra sức khỏe của mình trong trường hợp này nhé!

Có polyp ở cơ quan sinh sản

Polyp là sự xuất hiện bất thường của các mô, có thể xảy ra ở bất kì bộ phận nào trong cơ thể, bao gồm cả tử cung. Khi phụ nữ có khối u trong tử cung, họ có thể bị chảy máu âm đạo trước và sau ngày có kinh nguyệt, chính vì vậy sẽ khiến cho chu kì đèn đỏ của chị em bị kéo dài ra. Polyps thường là lành tính, nhưng chúng cũng có thể là ung thư, vì vậy tốt nhất bạn nên đi kiểm tra để được xử lý sớm.

Vấn đề nằm ở thuốc tránh thai

Một số loại thuốc tránh thai có thể ảnh hưởng đến tần số, thời gian và lượng máu trong thời kỳ kinh nguyệt. Do đó, khi thay đổi loại thuốc tránh thai đang dùng, chu kì kinh nguyệt của phụ nữ sẽ thay đổi, nó có thể kéo dài hoặc ngắn hơn. Tốt nhất, các mẹ hãy dùng thuốc tránh thai đều đặn và tuân thủ hướng dẫn của bác sĩ nhé!

Hình minh họa

Những kiến thức phụ nữ cần biết để sống khỏe mạnh hơn:

Nguyên nhân nào khiến phụ nữ không có kinh nguyệt (vô kinh)?

Kinh nguyệt ít hơn hồi con gái, có phải lý do khó có con

Đưa bố đi khám ở viện K phát hiện ra 1 chuyện động trời chết người, mọi người nhớ lưu ý nha đừng dại dột nguy hiểm lắm

Phụ nữ không nên làm 10 điều này trong ngày đèn đỏ
http://www.webtretho.com/video/wp-content/uploads/sites/43/2016/11/bSFVobgwnh-480x270.jpg