Hồi còn bé em thích ăn cá lắm nên mẹ hay mua cá cho ăn. Có lần em bị hóc xương thì mẹ đưa cho một miếng cơm thật to để nuốt cho xương cá trôi vào là khỏi. Đúng là sau khi làm theo lời mẹ thì cổ họng em dễ chịu hơn hẳn.

Thế là từ đó em cứ nghĩ rằng, cơm là một vị "thuốc" thần kỳ để chữa hóc xương cá.

Cuối tuần vừa rồi nhà em có khách đưa theo cả trẻ con đến chơi. Em làm món cá chiên nên bọn trẻ con thích ăn lắm. Khi chế biến món ăn, em đã cố gắng lọc hết xương cá rồi mà bé con 5 tuổi đang ăn bỗng khóc ầm ĩ lên rồi bảo là con bị hóc xương cá. Em lại nhớ ra cách chữa hóc xương của mẹ em dạy hồi nhỏ nên đưa cho bé một miếng cơm bảo con nuốt. Thế nhưng cô bé chưa kịp nhận miếng cơm thì mẹ bé chặn lại bảo:

- Cô ơi đừng cho cháu nuốt cơm vì sẽ khiến xương càng vào sâu hơn, xương cá sẽ đâm xuyên qua niêm mạc, đẩy qua cổ họng rồi vào thực quản, khiến cho việc lấy ra khó khăn hơn nhiều.

Em nghe thế sợ hãi bỏ miếng cơm xuống rồi ngơ ngác không biết làm gì. Em buột miệng bảo hay đưa cháu đến bệnh viện ngay thì mẹ bé ấy bảo em lấy cho xin một củ tỏi rồi bóc vỏ đi. Sau đó mẹ bé hỏi con bị hóc ở bên nào. Bé nói hóc ở bên phải thì mẹ cháu nhét nhánh tỏi đã bóc vỏ vào lỗ mũi bên trái sau đó bịt lỗ mũi bên phải của bé lại và yêu cầu con thở bằng mồm.

Khoảng 1 phút sau đó, cô bé hắt hơi và nôn ra, xương cá cũng theo đó mà ra ngoài. Em thấy thế thì nhẹ cả người!

May mắn là nhờ có mẹ bé biết mẹo hay này, nếu không có thể em đã mang tội lớn rồi các chị ạ.

Sau bữa cơm em mới có dịp nói chuyện với mẹ của cô bé. Chị ấy bày cho em một số cách khác chữa hóc xương cá khá an toàn mà hiệu quả chứ không gây nguy hiểm như nuốt cơm thế này các chị nhé:

Ngậm và nuốt vỏ cam

Trong vỏ cam có những hoạt chất có tác dụng làm xương cá mềm ra và dễ dàng bị tan vào trong nước bọt. Nếu thấy ai đó bị hóc, bạn có thể lấy cho họ một miếng vỏ cam rửa sạch rồi ngậm trong miệng một lúc. Xương cá sau đó sẽ tự tan ra.

Cho người bị hóc ngậm một viên vitamin C

Vitamin C cũng chứa những hoạt chất có công dụng như vỏ cam. Chỉ cần cho người bị hóc ngậm một viên vitamin C là sẽ khiến xương cá phân hủy nhanh. Hơn thế, vitamin C còn có tác dụng giảm đau, kháng viêm rất tốt cho vùng thực quản bị hóc xương cá tránh được sự tổn thương.

Cho con ngửi hạt tiêu

Nếu trong nhà có sẵn hạt tiêu xay, mẹ chỉ cần lấy một chút rồi để ở gần mũi bé. Trẻ khi ngửi phải hơi hạt tiêu sẽ hắt hơi làm xương cá văng ra.

Dùng lá hẹ

Mẹ hãy đi lấy một nắm lá hẹ, rửa sạch rồi giã nhuyễn, vắt nước cốt, rồi dùng nước cốt này nhỏ vào cổ họng của bé vài giọt, yêu cầu bé ngậm một lúc không được nuốt ngay.

Chị ấy cũng lưu ý em rằng, những cách trên chỉ nên áp dụng với loại xương cá nhỏ. Nếu con hóc phải miếng xương cá quá lớn, dù áp dụng rất nhiều cách như trên mà không khỏi thì phải ngay lập tức đưa bé đến bệnh viện để các bác sĩ xử lý.

Hình minh họa.

Một số bài viết hấp dẫn khác

Hóc dị vật ở trẻ em và cách xử lý

Mẹo vặt rút xương cá nhanh, dễ, không bị sót

Chảy máu cam dữ dội cỡ nào chỉ cần áp dụng mẹo "kì lạ" này thì sẽ cầm máu ngay trong tích tắc-không tin hãy thử

Video: Cách lọc xương cá siêu nhanh và sạch xương

http://www.webtretho.com/video/wp-content/uploads/sites/43/2016/06/DUKzGr4E9T-480x320.jpg